Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Review " Kopi Luwak " กาแฟขี้ชะมด ... รีวิวนิดๆหน่อยๆ ขอบคุณน้ำใจสมาชิกก้นครัวที่ส่งมาให้ชิม ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณออย เจ้าแม่ขนมปังที่ส่งกาแฟเลื่องชื่อ  Kopi Luwak   หรือกาแฟขี้ชะมดมาให้ผมได้ลองชิมครั้งแรก  เป็นบุญปาก  555  

...  บ่ายแก่ๆ  ขณะ นั่งทำงานอยู่นั้นก็มีคนมาส่งของให้ผม  เปิดห่อมามีกาแฟ   2  ถุง  ขนาดเล้กๆ 1 ถุง   ขนาดพอเหมาะอีก 1 ถุง  คือ   กาแฟ  Kopi Luwak  Robusta   1 ถุงย่อมๆ   และกาแฟ  จาไมก้า บลูเม้าเท่น  1  ถุง  

ก็เลยเปิด Kopi Luwak  ซัดก่อนเลย ....  ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนว่าผมเป็นคนไม่กิน " กาแฟโรบัสต้า "  และ  " กาแฟดำร้อน "   ................  แต่มางานนี้  ไหนๆเป็นถึงกาแฟขี้ชะมด  Kopi Luwak   ทั้งที  ถ้าไม่กินเป็นกาแฟดำ  แถมยังเป็นโรบัสต้าเสียด้วย    เลยเอาฟ่ะ ..... กินเป็นกาแฟดำมันซ่ะเลย  ลิ้มรสมันแท้ๆ   กำลังนั่งทำงาน  ง่วงๆ  ตาจะได้สว่างสดชื่น  

พอซัดเข้าไป  ชงแบบดริฟ  บ้านๆเลย ..... ได้ออกมาเป็นกาแฟร้อน  อเมริกาโน่  ขนาด  5 ออนซ์    นั่งลิ้มละเลียด  ได้ผลว่า  " แม้มันจะเป็นกาแฟโรบัสต้า   แต่ไม่ขมหรือหนักเลย   ดื่มได้คล่องคอ  ลื่นคอ  หอมกลิ่นกลางๆ    บอดี้เบาทำให้ดื่มได้ง่าย   แม้ชงเป็นกาแฟดำแบบไม่ใส่อะไรปรุงแต่งเลย   หลังดื่มเสร็จกลิ่นบางๆยังอยู่ในลำคอ  และเพดานปาก  ส่วนเรื่องรสที่ซับซ้อนกว่านี้ผมเองลิ้นบ้านๆ คงพูดได้เท่านี้  "    

^ ^  ..... จบรีวิวแบบนิดๆหน่อยๆ ด้วยรูปภาพ  ลืมถ่ายขั้นตอนที่กำลังชง  555  ได้แต่ถ่ายตอนเสร็จแล้ว  

ขอบคุณครับ  

หน้าตาถุงบรรจุ  .... แอบขโมยมาจากเฟสฯ คุณออย  555

จากคุณ : Dek Chan
เขียนเมื่อ : 27 ก.พ. 55 16:42:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com