Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลีบลำดวน คุ๊กกี้สไตล์ไทยๆ เพิ่มเสน่ห์ด้วยกลิ่นควันเทียน ติดต่อทีมงาน

วันนี้เอาสูตรขนมไทย ที่ทำงานมากๆ กลีบลำดวน สำหรับใครที่ยังไม่เคยทาน จะลองเกริ่นๆ แนะนำนะครับ โดยเท่าที่เคยทำ และเคยซื้อชิมตามท้องตลาดนะครับ จะมีอยู่สองแบบ แบบหวานอย่างเดียว กับแบบหวานออกเค็มนิดๆ เพราะว่าสูตรก็มีสองแบบ แบบที่ใส่เกลือ และไม่ใส่เกลือ มาพูดถึงเรื่องของส่วนผสมนะครับ ก็จะใช้แป้งสาลี บางสูตรใช้แป้งสาลีชนิดทำเค้ก บางสูตรใช้แป้งสาลีอเนกประสงค์ เรื่องให้ความหวานก็หนีไม่พ้นเรื่องของน้ำตาล บางสูตรใช้น้ำตาลทรายแบบปกติ (ตัวอย่าง ยี่ห้อมิตรผล) บางสูตรใช้น้ำตาลป่น อันนี้ประสบการณ์โดยตรงเรื่องน้ำตาลป่น ตอนแรกคิดว่าคงเป็นน้ำตาลเม็ดแล้วมาป่น จริงๆ แล้วเขาก็ใส่แป้งลงไปนิดหน่อยไม่น่าเกิน 2 - 3 % เพราะเวลาน้ำตาลเม็ดละเอียดมาอยู่รวมตัวกันจะทำให้แข็งเป็นก้อน เลยใส่แป้งลงไป ถ้าจำไม่ผิดนะครับคือแป้งข้าวโพด หลายคนคงเริ่มสงสัยว่าใช่น้ำตาลไอซิ่งหรือเปล่า ผมก็คิดว่าไม่ใช่นะครับ เพราะมีอยู่บริษัทหนึ่งทำน้ำตาลทรายที่ใช้ในอุตสาหกรรมเบเกอรี่ ไม่ขอบอกยี่ห้อนะครับ ถุงสีขาวใส สกีนสีส้ม สีเขียว สีน้ำเงิน ถ้าคนทำคงจะรู้ เพราะว่ามีทั้งน้ำตาลทรายป่น และน้ำตาลไอซิ่งขาย แต่ทำไว้คนละชื่อ ก็แสดงว่าไม่เหมือนกัน แต่ป่นจะหยาบกว่าน้ำตาลไอซิ่ง บางสูตรที่ทำก็ใช้น้ำตาลไอซิ่ง

จากคุณ : iamchefindy
เขียนเมื่อ : 3 มี.ค. 55 23:13:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com