Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.. หรุ่ม , ล่าเตียง ...เคียงคู่ความอร่อย ... ตามมืองาม งาม มาค่ะ................ ติดต่อทีมงาน

คุณย่า ท่านกล่าวว่า แต่โบราณกุลสตรีไทยจะต้องมี " เรือน สาม น้ำ สี่ " ค่ะ

เรือน สาม ประกอบด้วย
1.เรือนร่าง..ที่สะอาด หมดจด ดูแลอาบน้ำ ขัดถู ให้สวยงามผุดผ่อง ค่ะ
2.เรือนใจ..ที่โอบอ้อมอารีย์ ซื่อสัตย์ กตัญญู รู้คุณ รู้รัก...รู้อภัย มีเมตตากรุณา ค่ะ
3.เรือนที่อยู่อาศัย..อาหารการกินจะต้องสะอาด ถูกสุขลักษณะ เป็นระเบียบเรียบร้อยสวยงาม ค่ะ

น้ำ สี่ ประกอบด้วย
1. น้ำคำ คำพูดที่ไพเราะ นุ่มนวล อ่อนหวาน อ่อนโยน มีสัมมาคารวะ ค่ะ
2. น้ำใจ ที่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ เอื้ออาทรห่วงใย ให้ความช่วยเหลืออย่างจริงใจ ค่ะ
3. น้ำกิน น้ำใช้ภายในบ้านต้องเดิมให้เต็ม อย่าให้พร่อง คนในครอบครัวจะได้กินได้ใช้ ค่ะ
4. น้ำมือ ฝีมือการปรุงแต่งอาหารให้เอร็ดอร่อย สวยงาม ละเมียดละไม พิถีพิถัน น่าชิม น่าชม ค่ะ

เพราะฉะนั้น...เรามาเริ่มกันก่อนที่ " น้ำมือ " ด้วยความสดชื่น สวยงาม...แล้วมาดูกันว่า ระหว่าง " หรุ่ม กับ ล่าเตียง " นอกจากจะเขียนไม่เหมือนกันแล้ว ยังมีความแตกต่างกันตรงไหนอีก???...ตามดูให้ดี ๆ นะคะ

http://www.facebook.com/profile.php?id=100002119431621

.

จากคุณ : Three days before Valentine's
เขียนเมื่อ : 5 มี.ค. 55 19:58:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com