Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องทำกับข้าวค่ะ ?? อยากทำอร่อย ๆ มั่ง ติดต่อทีมงาน

ไม่เกริ่นอะไรยาว ๆ นะคะ ขอถามเป็นข้อ ๆ เลยค่ะ

1. เวลาทำต้มผักกาดดอง หัวผักกาดดองที่ซื้อมาต้องล้างมั๊ยคะ ถ้าล้างแล้วความเปรี้ยวจะหายไปหรือเปล่า??

2. ไข่ต้มแบบเป็นยางมะตูมต้องต้มกี่นาทีคะ ??

3. ไข่ตุ๋นทรงเครื่อง(ใส่หมูสับด้วยค่ะ) ใส่ซึ้งแบบบ้่าน ๆ นึ่ง เวลานึ่งชอบแบ่งใส่ถ้วยเล็ก ๆ ของใครของมัน แบบนี้ควรใช้เวลากี่นาทีคะ ?? (เคยนึ่งนานแล้วเนื้อมันด้าน ๆ ค่ะ)

4. ชาวก้นครัวคิดว่าน้ำปลายี่ห้อไหนอร่อยที่สุดคะ ??

5. เวลาทำต้มยำกินเอง ทำไมมันไม่แซ่บเหมือนกินตามร้านเค้าใส่อะไรพิเศษหรือเปล่าคะ ?? เราควรปรุงรสในหม้อหรือจะกินแล้วค่อยตักออกมาปรุงทีละชาม เคยลองใส่พริกมะนาวน้ำปลาเยอะ ๆ รสมันก็โดด ๆ แปลก ๆ ไม่แซ่บเหมือนร้านเลย

6. เวลาทำต้มฟักมะนาวดอง ต้องใส่มะนาวดองตอนไหนคะ ต้องใส่น้ำมะนาวดองไปด้วยหรือเปล่า ?? เมนูนี้ไม่เคยทำค่ะ กลัวขม

ุ7. เย็นนี้เราจะตำน้ำพริกกะปิค่ะ ปลาทูและผักรอในตู้เย็นแล้ว ใครอยากกินมั๊ยคะ ?? ^___^ ใครมีสูตรเด็ดแนะนำได้นะคะ เพราะเราก็ตำมั่ว ๆ ไปเรื่อย

('/\') ขอบคุณทุก ๆ คำตอบค่า

ปล.เข้ามาแก้ไขเพิ่มเติมคำถามค่ะ

แก้ไขเมื่อ 13 มี.ค. 55 12:39:51

จากคุณ : หมาแม่กลอง
เขียนเมื่อ : 13 มี.ค. 55 12:34:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com