Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้รีวิวเล็กๆ งานประจำปีโรงเรียนสอนทำอาหาร ทำขนม อันดับ 1 ของญี่ปุ่น คลิกที่นี่ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีชาวก้นครัวครับ

ปกติผมจะอยู่ห้องไกลบ้าน แต่ก็แวะมาเยี่ยมเยียนที่นี่เป็นประจำเวลาหิว

วันนี้ก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษครับ พอดีเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสไปเที่ยวโรงเรียนสอนทำอาหาร ทำขนมอันดับหนึ่งของญี่ปุ่นมาครับ

ชื่อโรงเรียนว่า ซือจิ  (Tsuji) ( 辻)

มีด้วยทั้งหมด 3 ที่ครับ โอซาก้า โตเกียว และฝรั่งเศส

โรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนในฝันของเด็กญี่ปุ่นหลายๆคน ที่ชื่นชอบการทำอาหารและทำขนมครับ

รวมไปถึงเด็กต่างชาติ เช่น เกาหลี จีน ไต้หวัน และไทยนิดหน่อย

ตอนนี้ก็มีเด็กไทยเรียนอยู่คนนึงครับ เป็นรุ่นพี่ผมที่เคยเรียนที่โรงเรียนสอนภาษาด้วยกัน

เรียนมาได้ปีนึงแล้ว เหลืออีกหนึ่งปีก็จะจบ รอชิมฝีมือที่ไทยนะครับ

จริงๆแล้ว ที่ผมมาญี่ปุ่น ก็เพราะอยากมาเรียนทำอาหารที่นี่แหละครับ แต่มีตังค์ไม่พอ เลยอดไป

ผมมีบทสัมภาษณ์เล็กๆจากพี่เค้ามาฝากด้วยครับ

เผื่อว่ากำลังมีใครสนอกสนใจมาเรียนที่ญี่ป่นบ้าง

นอกเหนือจากนี้ ก็จะมีรูปนิดๆหน่อยๆมาฝากด้วยครับ

อยากถ่ายมากกว่านี้ แต่ด้วยจำนวนคนที่มาเที่ยวชม เที่ยวกินในงานแล้ว

อยากจะบอกว่าถ่ายไม่ไหวจริงๆครับ คนเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกก

เท่าที่ผมสังเกตดู แทบจะไม่มีใครถือกล้องมาเลย มีผมนี่แหละ ที่เห่อถือมา 5555

เอาละครับ อรัมภบทซะยืดยาว ไปกันเลยดีกว่า

เริ่มจากเว็บไซต์ของโรงเรียนเลยแล้วกันนะครับ

http://www.tsujicho.com/index.html

ผมเห็นแต่ภาษาญี่ปุ่น เดี๋ยวจะพยายามหาภาษาอังกฤษมาให้ดูนะครับ

จากคุณ : เถียร
เขียนเมื่อ : 13 มี.ค. 55 21:10:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com