Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีทำกล้วยบวชชี ..สูตรลูกสาวร้านข้าวแกง Oops! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ครั้งแรกที่โพสเลยนะคะ รบกวนเพื่อนๆ ช่วยๆ กันคอมเม้นด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

วันนี้เลิกงานเร็ว (ชาตินึงจะเลิกเร็วที ฮะๆ) เลยซื้อกับข้าวมาทำทานเอง
ตามประสาสาวโสดอพาร์ทเมนต์ค่ะ ทำเสร็จแล้วเยอะ เลยแจกซะ คิคิ

มาดูวิธีทำกันดีกว่านะคะ กล้วยบวชชี
ส่วนประกอบ
1. กะทิ (กล่องค่ะ คราวนี้ใช้ชาวเกาะ)
2. น้ำเปล่า
3. กล้วยน้ำว้า (พอดีเดินไปเจอ เห็นมันสุกแล้ว ถ้าอีกวันมันจะงอมแน่ เลยจัดมาซะ)
4. น้ำตาลปี๊บ
5. เกลือป่น

วิธีทำ
1. ผสมน้ำกับกะทิชาวเกาะอย่างละครึ่งค่ะ กะเอาพอท่วมกล้วยที่มีอยู่ ต้มกับไฟจนเดือด

2. ใส่กล้วยที่หั่นแล้วลงไป ใครใคร่หั่นสี่เหลี่ยม วงกลม วงรี รูปดาว รูปม้า กวาง ต่างดาว ตามใจเลยค่ะ (เห็นแม่ค้าข้าวแกงเค้าบอกมาว่า ถ้าเป็นกล้วยห่ามๆ ก็ต้มก่อนเอามาลงกะทิจ้ะ แต่ถ้ากล้วยสุกแล้วก้อไม่ต้องต้มละ ใส่มันไปเลย ไม่ต้องกลัวยางกล้วยกัดปาก)

3. พอกล้วยสุก แล้วเราก้อเติมน้ำตาลปิ๊บ กับ เกลือเล็กน้อย พอหวานๆ นำ เค็มๆ นิดๆ ชิมๆ เอา ชอบแบบไหนใส่เท่านั้น ต้มให้เดือดอีกรอบ เสร็จแล้วตักเข้าปากได้เลยจ้าาา

ใครอยากได้สูตรอาหารอะไร ถ้าพอจะบอกได้ จะแอบมาโพสไว้นะคะ ^_^

แก้ไขเมื่อ 15 มี.ค. 55 20:43:00

แก้ไขเมื่อ 15 มี.ค. 55 20:38:24

แก้ไขเมื่อ 15 มี.ค. 55 20:37:33

แก้ไขเมื่อ 15 มี.ค. 55 20:36:14

จากคุณ : iToNAoRz
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 55 20:30:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com