Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

......กระเพาะปลา....หรือ....ถุงลมปลา......มาดูกัน{แตกประเด็นจาก D11841102} ติดต่อทีมงาน

สวัสดีอีกครั้งนะครับ สมาชิกทุกๆท่าน  ตามที่ตะโกบอกไว้ในกระทู้ก่อนว่า จะแตกกระทู้มาเพื่ออธิบายเรื่อง กระเพาะปลา หรือ ถุงลมปลา ตามที่มีสมาชิกท่านนึงสงสัยว่า มันคือ ถุงลมปลา

ตะโก คงต้องบอกที่มาของกระเพาะปลา ก่อนครับว่า ได้มาอย่างไร?
ปี2010 ตะโกได้ไปดูงานที่อินโด ซึ่งถือว่าเป็นประเทศที่ มีปริมาณปลาชุกชุม เนื่องจากภูมิประเทศเป็น เกาะใหญ่ เกาะเล็ก และมีปริมาณเกาะมาก จึงเป็นแหล่งที่มีปลาชุกชุม ตะโกได้ออกไปกับเรือจับปลา ดูการทำงาน การเก็บรักษาปลา การขนส่ง และ การแปรรูปปลา
ใช้เวลาอยู่ในเรือ เกือบ1เดือน ซึ่งนับว่าโชคดีมากๆที่มีประสบการณ์ของชีวิต ซึ่งน้อยคนที่จะได้ความกรุณาจาก เจ้านายตะโก (ที่จริงแล้วคงเห็นตะโกว่างมากนั่นเอง วันๆเอาแต่เล่นเน็ต ส่งมันลงทะเลไปเลยดีกว่า) เมื่อถึงเวลากลับ กัปตันเรือ ซึ่งเป็นชาวไต้หวัน ได้มอบ กระเพาะปลา ที่ใช้เวลาเก็บมาแล้วไม่ต่ำจาก2ปี ให้ตะโกมา1ลังใหญ่ ตะโกก็ไม่ได้สนใจอะไร เพาะคิดว่า เมื่อกลับมาถึงไทย ก็จะนำไปให้เจ้านาย
กระเพาะปลาที่ได้มานี้ ตะโก เห็นกับตา ทำกับมือ ในกลางทะเล ขั้นตอนการทำเห็นหมดว่าทำเช่นไร?  ปลาส่วนใหญ่เป็นปลากระพงขาว หรือ Sea Bass มีลำตัวใหญ่มากกว่าปลาบ้านเรา ที่จับได้ใหญ่สุด นน เกือบ30กก ส่วนกระเพาะปลาที่ตะโกได้มานั้น เป็นปลาขนาด 15-20 กิโล  กัปตันชาวไต้หวัน ชอบตะโก เพราะตะโกทำอาหารไทยให้เค้าทานทุกวันในเรือ
มูลค่า ตะโกไม่ขอพูดถึงนะครับ จะพูดเฉพาะในส่วน ถุงลม หรือ กระเพาะ เท่านั้น

ตะโก เข้ามาแก้คำผิดให้นะครับ คำว่า "ปลากระพง ของตะโกเขียนผิด"
ที่ถูกต้องคือ  "ปลากะพง" ครับ
ขอบคุณสมาชิก ล้อคอิน...ตรงที่เล็กๆในใจ   ที่ทักท้วงมานะครับ

แก้ไขเมื่อ 20 มี.ค. 55 09:16:58

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 18 มี.ค. 55 12:57:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com