Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไข่เจียว เขาทอดกันยังไงคะ ติดต่อทีมงาน

ทุกครั้งที่ทำไข่เจียว หรือพูดเรื่องไข่เจียว มีเรื่องต้องเถียงกับแฟนทุกทีเลยค่ะ
เราชอบกรอบๆฟูๆ  แฟนชอบแบบใส่น้ำมันน้อยๆ
เราปรับตัวค่ะ ทอดไข่เจียวแบบใส่น้ำมันในกระทะน้อยมากๆๆๆไข่จะออกมาด้านๆนิดนึง
แต่เมื่อวาน เราทอดชะอมไข่ เราก็บ่นๆว่าอยากกินไข่เจียวฟูๆหอมๆนะ เลยผลัดกันทอดคนละครั้งค่ะ
แฟนชอบพูดว่าอยากกินไข่กรอบๆให้ใส่น้ำสิ่ เราไม่เคยใส่น้ำเลยค่ะ ใส่แล้วมันจะกรอบเหรอคะ
แต่เราจะเถียงกันบ่อยๆเรื่องใส่น้ำในไข่เจียว เราว่าใส่น้ำเข้าไปแล้วไข่มันจะไม่กรอบไม่ค่อยได้รสชาติไข่

เขาบอกว่า ใครสอนมา ทอดไข่เจียวก็ต้องใส่น้ำทั้งนั้นแหละ
เราก็ใส่น้ำไปในไข่ รู้สึกเหมือนำไข่ตุ๋นเลยค่ะ มันเคืองๆ
เค้าชอบมายุ่มย่ามเวลาเราทำกับข้าว แล้วชอบตินั่นตินี่ แต่เวลาที่เราทำคนเดียวให้เขากินก็บอกอร่อยค่ะ
แล้วไข่ที่ทอดมาเมื่อวาน เราทอดจะให้เหลืองๆเค้าก็บอกว่าสุกเกินไปๆ
แผ่นที่เค้าทอดเอง มันไม่สุกอ่ะค่ะ ชะอมก็สุกๆดิบๆ เค้ามากินแผ่นที่เราทอดเฉยเลย 555

เค้าบอกว่า ใครที่ไหนสอนมาว่าทอดไข่ให้ใส่น้ำมันเยอะๆแล้วจะฟู
ใครบอกว่าบีบน้ำมะนางแล้วจะฟู แต่เราเคยทำอยู่บ้านก็อร่อยดีค่ะ กินคนเดียว

จากคุณ : clubstory
เขียนเมื่อ : 20 มี.ค. 55 00:05:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com