Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มะม่วงเบาสมูทตี้...เมนูดับร้อนส่งตรงจากปักษ์ใต้ ติดต่อทีมงาน

มะม่วงเบา  เป็นมะม่วงพันธุ์พื้นเมืองของปักษ์ใต้ ออกผลตลอดปี ผลเล็กๆที่มีรสเปรี้ยวจื๊ดจ๊าด คนใต้จะนิยมมาทำยำ หรือแช่อิ่มกันนะครับ

ด้วยว่ามะม่วงเบาที่มีเยอะหน้าบ้าน ยำก็แล้ว ใส่แกงก็แล้ว จิ้มน้ำปลาหวานก็แล้ว  เมนูจะซ้ำๆกันไป

แต่วันนี้เห็นทีต้องทำเมนูแปลกใหม่  โดยใช้มะม่วงเบานี่หละ ตั้งชื่อเมนูเล่นๆ เก๋ๆว่า

Soft Mango Smoothie (คิดได้ไงเนี่ย...) หรือน้ำมะม่วงเบาปั่นนี่หละครับ

รูปภาพอาจจะไม่เยอะแยะ แต่พอปั่นเสร็จ...น้ำลาย ส. เยอะเลย อิอิ

ส่วนประกอบ

1.มะม่วงเบา 3 ผล (ถ้าเลือกผลที่ยังไม่มีเมล็ด จะให้เฉพาะความเปรี้ยว  ถ้าเลือกผลแก่แต่ยังไม่เหลือง จะให้ความเปรี้ยวและมัน เลือกได้ตามชอบครับ แต่แนะนำแบบหลังครับ

2.น้ำเชื่อมมิตรผล หรือ น้ำเชื่อมทำเอง ใช้น้ำร้อน 2 ส่วน+น้ำตาล 1 ส่วน + ใบเตยสดๆหอมๆสักใบ ก็ได้ครับ

3.เกลือ 1/3 - 1/2 ชช.

4.น้ำแข็งบด ตามชอบครับ

วิธีทำ

1.ล้างมะม่วงเบา ปอกเปลือกออก ฝานเป็นชิ้นๆ ใส่ลงในโถปั่น

2.เติมน้ำเชื่อม เกลือ และน้ำแข็งบดลงไป (หากอยากเพิ่มความมัน สามารถเติมโยเกิ์ร์ตรสธรรมชาติได้เช่นเดียวกัน)

3.ปั่นให้ละเอียดก็จะได้ Soft Mango Smoothie (น้ำมะม่วงเบาปั่น สุดจี๊ดล่ะครับ)

ปล.หากใครหามะม่วงเบาไม่ได้จริงๆ ลองใช้มะม่วงชนิดอื่นๆก็ได้ แต่อาจอร่อยไปคนละแบบครับ ...

หวังว่าอากาศร้อนๆแบบนี้จะเป็นเมนูคลายร้อน และถ่ายท้องได้ดีนะครับ

\\แก้ไขคำผิด

แก้ไขเมื่อ 20 มี.ค. 55 14:48:11

จากคุณ : non3210
เขียนเมื่อ : 20 มี.ค. 55 14:03:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com