Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนช่วยแนะนำ >> อาหารมังสวิรัติ << ที่สามารถทำ แล้วแช่ตู้เย็น ไว้กินหลายๆวันได้ด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

พอดีว่าผมทานมังสวิริติ เพื่อสุขภาพล้วนๆครับ  
( กินไข่ กินมได้ครับ  และอาจกินปลา หรืออาหารทะเลอื่นๆบ้างนานๆครั้งครับ  ไม่เคร่ง  เพราะผมไม่ได้เข้าลัทธิ หรือนับถืออะไรเป็นพิเศษ   )
ปกติผมก็จะทำเองเป็นส่วนใหญ่  อาจซื้อกินข้างนอกบ้างบางครั้ง

แต่ช่วงปีหลังๆมานี้  ผมทำงานไม่เป็นเวลา เลยไม่ค่อยมีเวลาทำอาหารกินเองบ่อยๆเหมือนเดิม
ก็เลยอาศัยซื้อกินเอาครับ  ถึงเวลาอาหาร  ผ่านที่ไหน ก็หาซื้อกินเอาแถวนั้น  
แต่ร้านส่วนใหญ่ก็อย่างที่เห็นๆกันครับ  ไม่ค่อยจะสะอาด ถูกสุขลักษณะทั้งนั้น  
ตอนนี้เลยไม่อยากจะซื้อกินแล้วครับ  ขอทำเองดีกว่า   ที่ซื้อกินมาได้เป็นปีๆ ก็ด้วยความจำเป็นครับ

เลยคิดว่าหลังจากนี้  จะพยายามหาเวลาสักสัปดาห์ละ  2 ครั้ง  เพื่อทำอาหาร  แล้วแช่ตู้เย็นเก็บไว้กินได้เรื่อยๆครับ
เลยอยากรบกวน  ช่วยแนะนำเมนูที่สามารถทำเก็บไว้ในตู้เย็น  แล้วเอามาอุ่นกินได้ด้วยนะครับ

ปกติผมเน้นผัก + เห็ด + เต้าหู้ เยอะๆครับ   จะไม่เน้นข้าว หรือคาร์โบไฮเดรตมากนัก  
ถ้ามื้อไหนมีอาหาร ที่ต้องกินกับข้าว  ถ้าเลือกได้ก็จะเลือกกินข้าวกล้องครับ  ( หุงใส่ตู้เย็นไว้เยอะๆ แล้วเอาออกมาเวฟครับ )
เมนูที่ผมทำบ่อยสุดคือ  สุกี้แห้งครับ  แต่ทำบ่อยมาก จนเบื่อสุดๆแล้วครับ

ยังไงรบกวนช่วยแนะนำเมนูมังสวิรัติเด็ดๆ ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

( ปล. ตอนนี้ Gift หมดแล้ว  ขออนุญาตแจกย้อนหลัง เดือนหน้านะครับ )

แก้ไขเมื่อ 29 มี.ค. 55 22:07:24

จากคุณ : Bellis Perennis
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 55 22:00:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com