Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เหตุเกิด ณ The Walk ราชพฤกษ์ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานได้มีโอกาสไปทานอาหารเย็นที่ The Walk ราชพฤกษ์ เป็นครั้งแรกค่ะ 

เป็นห้างเล็กๆ มีร้านอาหาร 7-8 ร้าน มี Big C Market และ Index Livingmall

ผ่านหลายครั้งแล้วค่ะ แต่ไม่ได้เข้าไปเพราะจะเห็นทางเข้ารถติดตลอดเลย วันนี้ก็ติดค่ะ

แต่ฝนตกเลยต้องยอมต่อคิวรถติดหน่อยไม่อยากเปียก ใช้เวลาประมาณนึงค่ะในการหา

ที่จอดรถ วันนี้คนเยอะจริงๆ เดินดูเมนูร้านอาหารต่างๆ ก็แพงสมราคาห้างค่ะ อาหารจานเดียว 

90 - 120 บาท แล้ววันนี้คนเยอะทุกร้านเลย ท่าทางจะต้องรอนาน .... ตาเหลือบไปเห็นป้าย

ร้าน kafe เป็นร้านอาหารของ Index ค่ะอยู่ชั้น 2 ราคาสปาเก๊ตตี้จานละ 50 กว่าบาท 

อิอิ น่าสนเลยชวนแฟนขึ้นไปดูเมนูด้านบนกัน ร้านบรรยากาศน่านั่งค่ะ รายการอาหารมี

ไม่มากแต่ราคาไม่แพงเลยเทียบกับร้านด้านล่าง แถมไม่มีคนในร้านเลย ดีเราจะได้ไม่ต้องรอ

คิว อาหารน่าจะได้เร็ว เราเลยตัดสินใจฝากท้องไว้ที่นี่ละกัน 

พอจะสั่งอาหาร น้องพนักงานก็บอกว่าอีก 10 นาทีครัวจะปิดแล้ว เราก็ก้มดูนาฬิกาแอบงง

อีก 10 นาทีจะ 2 ทุ่มเองทำไมร้านปิดเร็วจัง แต่ก็ไม่ได้ทักอะไรถามว่ายังสั่งอาหารได้มั้ย

พนง. ก็บอกว่าสั่งพวกย่าง / อบไม่ได้เพราะเค้าล้างเตาแล้ว กำลังจะสั่งปลาซาบะอบพอดีเลย

ไม่เป็นไรสั่งอย่างอื่นละกัน ก็เลยสั่งข้าวราดไก่กระเพรา 2 จาน / แกงส้มผักรวม / เกี๊ยวกุ้งนำ้

/ ยำสาหร่ายญี่ปุ่น ( ทาน 2 คนแต่ด้วยความหิวอะนะ ) ซักครู่ข้าวราดไก่กระเพราก็มา 

แอบตกใจให้กับเยอะมากๆ เทียบกับราคาจานละ 54 บาทถือว่าให้เยอะมากจริงๆ แต่ๆๆๆๆ

เหตุกำลังจะเกิดละ ให้ข้าวน้อยมากกกกกก ทั้ง 2 จาน คือมันน้อยจริงๆ นะ 

เหมือนเค้าเอาข้าว 1 จานมาแบ่งเป็น 2 จานเลยบอกพนง.ว่าขอข้าวเพิ่ม 2 จานเลย 

น้องพนง. บอกว่าข้าวหมดค่ะ เราก็อ้าว..ทำไมไม่บอกแต่แรกเราสั่งกับไปตั้งเยอะ 

คือถ้ารู้ว่าข้าวหมด หรือเหลือข้าวแค่จานเดียว เราจะได้ไม่ทานไปทานร้านอื่นแทน 

เอาไงดี ... เราเลยบอกน้องว่าขอใครช่วยลงไปซื้อข้าวเปล่าร้านข้างล่างให้ได้มั้ย 

ลงบันไดเลื่อนไปร้านอาหารอยู่ตรงข้าม index เลย ... พนง. ก็บอกเราว่าร้านมีพนง. 

อยู่กันแค่ 2 คนค่ะ ( แอบคิดในใจทั้งร้านมีเราอยู่โต๊ะเดียว ถ้าเค้าลงไปคนเดียวมันก็ไม่น่าจะ

มีปัญหานะ ) แต่พนง. Index แถวนั้นเยอะเลยนะ เดินไปเดินมาเพียบเลยเราเลยบอกว่าให้

ใครไปซื้อให้ได้มั้ย น้องเค้าก็ค่ะๆๆๆๆ แล้วเราก็กลับมานั่งที่โต๊ะผ่านไปซักพักเห็นเงียบไป 

เลยไปถามว่าตกลงมีคนไปซื้อข้าวมามั้ย พนง. บอกไม่มี ... เออไม่มีแล้วก็ไม่มาบอกเรานะ

ปล่อยให้เรารออยู่นั่น 

เราก็เลยเดินลงไปซื้อเอง 3 นาทีก็ได้ข้าวมาแล้ว พอขึ้นมาแกงส้มยังไม่ได้ ก็ไปถามเค้าเออ

ทำไมยังไม่ได้คะ มีเราอยู่โต๊ะเดียวทั้งร้าน...คำตอบคือ ลืมจดค่ะ ที่บอกว่าไม่เอากุ้งใช่มั้ยคะ

ใช่ค่ะ ที่สั่งแกงส้มผักรวม เอาแต่ผักไม่เอากุ้ง จำได้นี่นา แต่ทำไมไม่ทำ งงจริงๆ 

เลยเออขอคุยกับผู้จัดการหน่อย รู้สึกว่าคุยกับน้อง 2 คนนี่ไม่ค่อยรู้เรื่องนะ ซักพักผู้จัดการ

ก็มาชื่อคุณศศิรัตน์ ( ถ้าชื่อผิดขออภัยนะคะ เพราะมองเอาจากป้ายชื่อบนเสื้อ ) 

คำถามแรกที่เราถามคือ ร้านปิดกี่โมง ผู้จัดการบอกว่าปิด 3 ทุ่ม เราถามต่อว่าแล้ว

ครัวปิดกี่โมงคะ ครัวปิด 2 ทุ่มครึ่งค่ะ .... นั่นไง เราเลยบอกว่าน้องพนง. 2 คน

บอกว่าครัวปิด 2 ทุ่ม แล้วก็สั่งอาหารประเภทย่างไม่ได้เพราะเค้าล้างเตาแล้ว มันยังไง

ผจก. ก็บอกว่าไม่ใช่แล้วค่ะ ร้านไม่มีนโยบายแบบนี้ เราก็เล่าเรื่องข้าวหมดแล้วพนง. ไม่แจ้ง

ให้เค้าฟัง คือไม่ลงไปซื้อให้ ไม่เป็นไรนะ แต่ข้าวหมดแล้วไม่บอกก่อนนี่สิ ผจก. ก็รับฟังอย่างดีค่ะ

แล้วก็ขอโทษแทนพนง. ทั้ง 2 คนและบอกว่าจะไปอบรมพนง. ให้ดี ครั้งนี้ ผจก. ก็บอกเราว่า

มื้อนี้เราไม่ต้องจ่ายเงิน เพราะถือว่าเป็นการขอโทษ เราก็บอกว่าไม่เป็นไรที่เรา complain 

เพราะเราอยากกลับมาใช้บริการอีกแต่ไม่อยากเจอแบบนี้ อาหารอร่อยทุกอย่างเลยนะ แล้ว

ราคาก็ไม่แพง มันเสียที่บริการจริงๆ เค้าก็ยืนยันว่าไม่ต้องจ่าย เค้าไม่ไปหักเงินที่น้อง พนง. 

ทั้ง 2 คนหรอก แต่สุดท้ายเราก็ยืนยันที่จะจ่ายค่ะ เราบอกกับ ผจก. ไปว่า... เราจะไม่จ่ายค่า

อาหารถ้า อาหารไม่ดี คุณภาพแย่หรือมีสิ่งแปลกปลอมมาในอาหาร แต่กรณีนี้ไม่ใช่ อาหาร

ดีมาก อร่อยด้วย แต่บริการไม่ดี ไม่ถูกต้อง เราก็จะไม่ tip ละกัน ผจก. ก็โอเคค่ะ .... ซักพัก 

ผจก. ก็เดินกลับมาพร้อมกับบัตรลดราคาของ index และเชิญกลับมาใช้บริการอีกในครั้งต่อ

ไป .... ขอบอกว่าเราประทับใจผู้จัดการมากค่ะ คือว่า complain มาหลายที่นานๆ จะเจอคน

ที่ตั้งใจรับฟัง และยินดีนำไปปรับปรุงแบบนี้นะคะ ขอขอบคุณมากค่ะที่รับฟัง และเราจะกลับไป

ใช้บริการอีกแน่นอนค่ะ 

จากคุณ : messybee
เขียนเมื่อ : 1 เม.ย. 55 11:53:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com