Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การเติบโตของเด็กก้นครัว....เปิดร้านมาใกล้ 1 เดือนแล้ว เย้ๆๆ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีเพื่อนๆค้า...เราคลุกกับก้นครัวมาปีกว่า วันนี้เรากลายเป็นแม่ค้าเค้กเต็มตัวแล้วค่ะ
เรา หมายถึง สามี และตัวเราเองได้ลาออกจากงานประจำ มาทำหน้าบ้านเป็นร้านเค้ก ด้วยความอุปการะเงินทุนส่วนหนึ่งจากคุณแม่และแรงเชียร์จากทุกคนในครอบครัว
การเปิดร้านเค้กไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะค่ะ แต่เรื่องที่ยากกว่าคือการทำใจกับคำพูดของคนที่คอยไถ่ถามเรื่องความคุ้ม ไม่คุ้ม เรียนมาเสียเปล่า และอะไรๆอีกหลายอย่างที่ไม่ค่อยสร้างสรรค์ พอดีเราและสามีเรียนจบ ปริญญาโท มาทั้งคู่ สายการทำงานก็นับว่าดีเลย แต่ด้วยความชอบ ใจรัก และอยากอยู่บ้านกับคนในครอบครัว ทำให้เราละทิ้งหน้าที่การงานออกมาขายขนมกัน ตอนนี้ก็ผ่านจุดฝ่าคำพูดคนมาได้แล้ว

ออกมาทำร้านก็สนุกดีค่ะ จากแต่งก่อนว่าเดินห้างชอปปิ้ง เดี๋ยวนี้อยากว่าง แต่พอว่างไม่ได้ชอปปิ้งแต่วิ่งเข้าแมคโครหาซื้อวัตถุดิบเตรียมทำขนมกันให้วุ่น
คุณพ่ออายุงานครบออกราชการมาก็มาเป็นพนักงานขายหน้าร้าน ติกไอติมคืองานถนัด แต่พอคิดเงินท่านจะงงราคา เพราะต่างๆกันไป ไม้ตายคุณพ่อก็คือ รวมแล้วเท่าไหร่ ช่วยลุงคิดหน่อย 555+ ให้ลูกค้าช่วยคิด ไม่พอนะค่ะ คิดเงินทอนอีกต่างหาก ลูกค้าก็น่ารักเข้าใจคนขายดีมากค่ะ คุณแม่ก็คอยป่าวประกาศแจ้งเพื่อนฝูงให้มาหา ล่อให้มาซื้อเค้กลูกสาว กลัวขายไม่หมดวันไหนจะเครียด
ยอมรับเลยค่ะแรกๆเครียด ทั้งๆที่ขายหมดทุกวัน เครียดรุมหลายทางเพราะงานเดิมก็เป็นงานที่รัก เพื่อนร่วมงานดีมาก บางทีก็คิดถึง แต่ตอนนี้ปรับตัวปรับใจได้เยอะ เริ่มผ่อนคลายได้คิดเมนูแปลกๆออกไปมาทดลองวางขายได้บ้างแล้ว

ขอขอบคุณห้องก้นครัวนะค่ะ ที่เป็นแหล่งเรียนรู้ชั้นยอด ขอบคุณทุกคนที่มาแชร์ความรู้ แบ่งปันกำลังใจกันมา
วันนี้เอารูปร้านเล็กๆมาฝากค่ะ แล้วจะพยามเอารูปเค้กในร้านมาลงเพื่อให้คนอื่นๆเป็นแนวทางเผื่อจะพัฒนาต่อยอดได้ ใครอยากได้สูตรไหน ถามได้นะค่ะ เพราะสูตรก็ได้มาจากที่นี่ล่ะค่ะ

จากคุณ : Can'Paeng
เขียนเมื่อ : 2 เม.ย. 55 14:44:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com