Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Coconut Chiffon Cake ติดต่อทีมงาน

เมื่อวันก่อนทำเค้กหม่ำค่ะ  อยากได้เค้กเบาๆเอาไว้กินกับน้ำชา  
เพราะที่อุบลช่วงนี้อากาศเย็นสบาย  ไม่ร้อนมาก
เหมือนจะครึ้มฟ้าครึ้มฝน  แต่ฝนไม่ตก
บางวันก็ลมพัดแรงเหมือนโดนหางพายุอ่ะค่ะ
เข้าใจว่าคงตกหนักที่อื่นๆ

ไม่ค่อยได้ทำบ่อยนักนะคะสำหรับเค้กชิฟฟอน
ขั้นตอนหรือวิธีการถูกผิดยังไง เพื่อนๆสามารถท้วงติงได้ค่ะ

สำหรับปู้การทำเค้กสปันจ์แบบผสมขั้นตอนเดียวแล้วจับเวลาง่ายที่สุดเลยค่ะ
ไม่ต้องปาดอ่างด้วย
ก็ทำทุกวันจนชินจนเบื่อ
รู้สึกว่าง่ายที่สุด
แต่ถึงอย่างนั้นในความง่ายก็ยังมีเทคนิคให้เรียนรู้ตลอด
และก็อาจพลาดตลอดได้เช่นกัน
อย่างเมื่อเช้าตีเค้กสปันจ์แล้วอบออกมาแบนแต๊ดแต๋
คิดว่าคงเพราะไข่ไก่ไม่เย็นพอ  (ตู้เย็นเสีย)
เจ๊งไป4 ปอนด์ตามระเบียบรัตน์  อิอิอิ

เซ็งมากมาย  เสียเวลาด้วย
จับไข่ไปแช่ช่องฟรีซให้เย็นจัดๆในอีกตู้นึง
ตีออกมาขึ้นฟูดีมาก
มองเห็นว่าสำเร็จแน่ๆ
อบออกมาก็ไม่ผิดหวัง

นอกเรื่องไปอีกแล้ว
กลับมาหาเค้กชิฟฟอนกันดีกว่า
ชิฟฟอนสูตรนี้อยู่ในคัมภีร์มรณะ(อีกแล้ว)
ได้สูตรมาจากรายการทำขนมในอเมริกา
ปู้เอามาดัดแปลงและเพิ่มส่วนผสม
ได้ออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ

ดูในรูปเค้กยับย่นจังเลย  
เคาะแรงไปค่ะ  
มือหนัก 555

ปล.  แจ้งข่าวเรื่อง Poppy seed ต้องขอโทษคนที่ส่งรายชื่อหลังไมค์
คือว่าเพิ่งมีโอกาสได้ไปส่งที่ไปรษณีย์ในวันนี้เองค่ะ
ต้องขอโทษด้วยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 03 เม.ย. 55 18:04:33

จากคุณ : ดอกการะเวก
เขียนเมื่อ : 3 เม.ย. 55 17:05:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com