Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ครัวพลอยพอใจไชโย : ชวนมาทำเค้กหน้านิ่มแบบปาด แทนหน้านิ่มแบบราดกันนะคะ กับ "เค้กกุหลาบชาไทย" ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ วันนี้มาพร้อมกัน 2 กระทู้กันเลยทีเดียว
สืบเนื่องมาจากกระทู้ที่ทำ เค้กชาไทยนะคะ

http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D11933467/D11933467.html

กระทู้นี้ถือว่าเป็นภาค 2 ของการทำเค้กชาไทยค่ะ

อย่างที่บอกไว้แล้วว่าจะต้องทำเค้กเพื่อไปวันเกิดพี่สาวของสามี แต่เบื่อที่จะตกแต่งเค้กแบบเก่าๆ แล้วค่ะ
อยากทำอะไรให้ฝรั่งตื่นตาตื่นใจ ร้องวู้ๆ ว้าวๆ กับเขาบ้าง ก็เลยต้องพึ่ง internet อีกแล้วค่ะ เพื่อหาแบบที่ต้องการ

และจากการที่ราดหน้านิ่มมาหลายครั้ง บางครั้งก็เจอปัญหากวนหน้านิ่มข้นไป ราดแล้วหน้าไม่เด้ง หรือ มีฟองอากาศบนหน้านิ่มเยอะมาก

ก็เลยแก้ปัญหาโดยการที่จะราดหน้านิ่มลงไปบนเค้ก ก็เปลี่ยนเป็นปาดและบีบลายบนเค้กแทนค่ะ
จริงๆ แล้วหลายๆ คนก็อาจจะทำแบบนี้กันมาตั้งนานแล้วก็ได้ แต่วันนี้ปอนด์ขอเป็นอีกหนึ่งไอเดียเพื่อมาแบ่งปันกันนะคะ

อันนี้คือเค้กชาไทยหน้านิ่มที่แสนจะภูมิใจค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 เม.ย. 55 08:29:44

จากคุณ : พอใจไชโย
เขียนเมื่อ : 7 เม.ย. 55 08:27:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com