Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

o ขนมจีบ o ทำครั้งแรกมาส่งการบ้านครูๆห้องก้นครัวค่ะ ^____^ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

โจทย์ที่ได้รับสำหรับวันหยุด ว่าอยากกินขนมจีบ ทำให้กินหน่อยได้มั้ย
(แหม๋ มีโจทย์ให้อย่างกับเชฟกะทะเหล็กไทยแลนด์แน่ะ ฮ่าฮ่าฮ่า)

เอาแล้วไงสำหรับเราที่ไม่เคยทำ โจ่ทย์ ย๊ากกก มากกกก
ซื้อกินจากเซเว่นหรือซื้อพวกแพคสำเร็จรูปแล้วเอามาเข้าเวฟมันก็ง่ายกว่ามั้ยยย

พอใจอ่อน ตัดสินใจจะทำให้ก็เลยลองค้นๆสูตรจากคลังกระทู้เก่าๆ  

โห สูตรเพียบ มีเพื่อนๆก้นครัวทำไว้เยอะมาก

เลยพยายามอ่านๆ เรียนรู้เอาจากแต่ละสูตรของแต่ละท่าน
อืมๆ ไม่ยาก ไม่น่าจะเกินความสามารถเราละน๊า  อิอิ จัดไป

แม่จ้าววว  ทำเอง แถมครั้งแรกด้วย เหนื่อยหอบเลยค๊าา
หน้าตาตอนจีบพิลึกพิลั่นได้อีก ฮ่าฮ่าฮ่า

แต่พอทำเสร็จ  ก็โอเคอ่ะค่ะ แถมรสชาตก็อร่อยดี

พิสูจน์จากตัวเล็กที่บ้าน กินกันอย่างอร่อย  รักคุณ

สรุปว่าทำเองครั้งแรก  เหนื่อยหน่อยแต่ก็ปลื้มใจที่ทำสำเร็จจนได้

เลยเอามาขอบคุณ ท่านที่รีวิวไว้ในก้นครัวค่ะ  เพราะแม่ปรางอ่านแทบทุกสูตร เลยไม่รู้ว่าจะขอบคุณใครดี 555

เอาเป็นว่าขอบคุณทุกท่านที่ทำและนำมาลงไว้นะคะ  _/\_

การทำอาหารมันก็เหมือนกับการใช้ชีวิตนี่แหละค่ะ

ลองผิดลองถูกกันไป ไม่มีอะไรง่ายหรอก ไม่อาจจะหวานชื่นรื่นรมณ์ไปตลอด
ขมบ้าง เปรี้ยวเค็มเผ็ดไปบ้าง แต่มันก็รสชาิตชีวิตดีเนอะ  //เกี่ยวไรหว่า เริ่มนอกเรื่อง ฮ่าฮ่าฮ่า

เอาเป็นว่า
ให้กำลังใจท่านที่กำลังคิดว่า โห อาหารนั่นยากจัง นั่นทำไม่ได้แน่ๆ นั่นซื้อกินดีกว่า ฯลฯ

ลองทำดูค่ะ เราเชื่อว่าอาหารทุำกๆเมนูไม่ยากเกินความสามารถแน่ค่ะ

ถ้าไม่มีครั้งแรก ก็ไม่รู้ว่าความสำเร็จมันมีจริงเนอะ love

.

จากคุณ : มะปรางข้างรั้ว
เขียนเมื่อ : 7 เม.ย. 55 21:11:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com