Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่หัดดื่มกาแฟครับ ตอนนี้ชอบดื่ม Espresso มากครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

แต่ก่อนผมดื่มกาแฟ แบบดื่มบ้างไม่ดื่มบ้าง แล้วแต่อารมณ์

แต่ตอนนี้ผมดื่มกาแฟทุกวัน ตื่นเช้ามาออกกำลังกายเสร็จ ก็ต้องเตรียมข้าวเช้า และกาแฟไว้แก้วนึง อยู่ที่บ้านก็ดื่มเป็น เนสกาแฟ เรดคัฟ 2 ช้อนชาชงกับน้ำร้อนอย่างเดียวไม่เติมอย่างอื่น  พอประมาณ 9 โมงที่ทำงาน เรดคัฟ อีกแก้ว ไม่หอมไม่แรง เหมือนกับ Espresso ตามร้าน

ถ้าวันไหนออกข้างนอกเจอร้านกาแฟ ผมต้องสั่ง Espresso เสมอ

ก็เลยมารู้ว่าถ้าเป็นสตาร์บัค เค้าจะถามว่าเอากี่ช็อท ผมจะบอกว่า 1

เค้าก็จะบอกว่าอ๋อ solo อะไรซักอย่าง

ถ้าบอกว่าสอง ก็จะเป็นอีกแบบนึงผมจำชื่อไม่ได้ขึ้นต้นด้วยตัวD

บางคนก็ถามเพื่อความแน่ใจว่าพี่จะเอาจริงเหรอแก้วเล็กนะ

ผมก็ต้องบอกเพื่อให้เค้าแน่ใจว่าเอาจริง ดื่มแบบนี้แหละ

ผมไม่รู้ว่าอันไหนมันแรงกว่ากัน แต่เดาว่าเป็น 1 รึป่าวครับ

ตรงริมถนนสีลมฝั่งเดียวกับธนิยะ จะมีร้านKFC ทางเดินด้านข้างที่เป็นทางเข้า Subway

มีร้านกาแฟเขียนไว้ว่า Epresso 20 baht ผมชอบมากครับหอมดีแต่คนขายเป็นหญิงหน้าตาไม่ค่อยต้อนรับ อาจเห็นผมเป็นคนไทย แต่ก็โอเคถูกดีหอมด้วย

เข้าไปตรงตึกแรกปากซอยธนิยะสีลม ชั้นล่างมีร้านกาแฟอีก คนขายเหมือนเป็นเจ้าของเอง  ผมสั่งEpresso พี่เค้าพูดกับผมเป็นภาษาอังกฤษตลอด มีให้เลือก single หรือ Dubble

พี่เค้าคงคิดว่าผมเป็ันญี่ปุ่น ผมก็เลยต้องพูดอังกฤษกับเค้าตลอดกาแฟโอเคครับ

แต่ยังสงสัยว่ามันต่างกันอย่างไร ระหว่าง single กับ Double คราวหน้าจะลองถามเค้าเป็นภาษาอังกฤษดู

ลองไปดื่มของ coffee wolrd หอมเหมือนกันราคาเท่ากับสตาร์บัคคือ 65 บาท

คำถามคือถ้าผมอยากทำEpresso ดื่มเองที่บ้านผมต้องลงทุนขั้นต่ำกี่บาทและจะคุ้มมั้ย ถ้าดื่มแค่แก้วเดียวก่อนไปทำงาน

ขอบคุณครับ

จากคุณ : HMC
เขียนเมื่อ : 9 เม.ย. 55 15:14:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com