Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำวิธีการชงกาแฟง่ายๆ ที่บ้าน ตอนที่ 1 #French Press# ติดต่อทีมงาน

ขอชี้แจงก่อนนะครับ เนื่องจากว่าผมเองไม่ใช่เจ้าของร้านกาแฟ(อย่างน้อยก็ในตอนนี้) ไม่ได้ขายเครื่องชง ไม่ได้ขายเมล็ด ฉะนั้น กระทู้นี้จึง ออกมาในรูปแบบ ทำง่ายๆ สามารถ นำไปใช้ได้เอง โดยวิธีการบ้านๆ ที่สุด แต่ว่าอาจจะ มีศัพท์เทคนิค บ้างเล็กน้อย ให้เข้าใจหลักการในการชง ครับ หวังว่าคงไม่ยากเกินไปนะครับ

รูปแรกก่อน อุปกรณ์ ที่ใช้ชงครับ

เครื่องบดกาแฟ (ยี่ห้อเปอร์โย เดียวกับที่ทำรถยนต์นั้นแหละครับ เมื่อก่อนเขาทำเครื่องบดกาแฟด้วย) ยืมเขามาครับเดินไปหยิบที่ผนังร้าน 555

ที่ชงแบบ French Press ตัวนี้ คุ้นๆว่า ขายตามโลตัส ที่บูทขายชาครับ อันละไม่กี่ร้อยเอง มันใช้ได้ทั้งชงชาและชงกาแฟครับ แต่ว่าไม่แนะนำให้เอาไปทำโฟมนมคาปูครับ ไปซื้อแบบโลหะมาทำเถอะครับถ้าจะตีนม

ที่ชั่ง ดิจิม่อน เอาไว้ แสดงให้ดูเฉยๆนะครับว่า มันตวงประมาณไหน ได้ นน. เท่าไร ครับ ปรกติไม่ต้องใช้หรอกครับ

รูปๆ

จากคุณ : K-T-O
เขียนเมื่อ : 12 เม.ย. 55 13:50:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com