Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

......ตลาดนัดวันอาทิตย์....พื้นที่ติดเขตรถไฟ....เรียกมาก็เรียกไป...."ตลาดรถไฟ บ่อยาง" ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน สบายกันดีนะครับ กับอากาศที่ร้อนอบอ้าวในขณะนี้ ยังไงก็ดูแล รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ สมาชิกที่มีลูกหลาน ช่วงนี้ปิดเทอม คงจะเหนื่อยในเรื่องการดูแลรวมถึงอาหารการกิน อากาศร้อนๆในช่วงนี้ เด็กๆมักไม่ค่อยระวังในเรื่องอาหาร ยังไงก็ดูแลให้เป็นพิเศษหน่อยนะครับ  ดูคุณพี่เอก อร่อย เป็นตัวอย่างได้เลยครับ 5555 และเพื่อให้เข้ากับหัวกระทู้ ตลาดนัดวันอาทิตย์
ตะโกเลยเลือกที่จะโพสในวันอาทิตย์ ให้สมาชิกได้ชมกัน ภาพไม่สวย ดูแล้วขัดใจ ก็อภัยให้ตะโกด้วยนะครับ เพราะวันนั้น ร้อนนนนมากกกกก

เดิมทีของสงขลานั้น มีรถไฟวิ่งให้บริการประชาชน ในสมัยนั้น ชุมทางหาดใหญ่ ไปน้ำน้อย ควนหิน และสถานีสงขลา ระยะทางประมาณ29-30กม โดยสร้างขึ้นในรัชกาลที่6 และเริ่มเปิดเดินรถไฟ ในวันที่ 1 มกราคม 2456 เป็นระยะเวลากว่า20ปีที่ให้บริการ ต่อมามีประกาศยกเลิกขบวนรถไฟเมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม 2521  

หลังจากที่ปิดการให้บริการรถไฟ สถานีสงขลารวมถึงชานชลา ก็ดูเงียบเหงา ยิ่งตอนกลางคืนยิ่งวังเวงมาก จากคำบอกเล่าของพ่อแก่ แม่เฒ่า ซึ่งตะโกเองก็เกิดไม่ทันเห็นขบวนรถๆไฟสงขลา
แต่ก็พอจำภาพได้ลางๆว่า เคยมาวิ่งเล่นแถวละแวกนี้ ซึ่งก็เป็นพื้นที่ ที่น่ากลัวจริงๆครับ

หากสมาชิกต้องการทราบถึงประวัติของรถไฟ เชิญกระทู้ของคุณ หม่องวิน มอไซ ได้เลยครับ
http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2008/06/K6737935/K6737935.html

ขอขอบคุณภาพเปิดกระทู้ด้วยนะครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 22 เม.ย. 55 13:50:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com