Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++ ชวนมากิน แกงคั่วหัวครก +++++ ติดต่อทีมงาน

เพื่อนๆรู้จัก หัวครกกันมั๊ยคะ???
หัวครก หรือที่รูจักกันในชื่อมะม่วงหิมพานต์ เป็นผลไม้สารพัดประโยชน์ค่ะ กินได้ตั้งแต่ยอด ผลอ่อน ผลแก่ ผลสุก ไปยันเม็ด และยังมีสรรพคุณทางยาอีกด้วยนะคะ ถ้าจำไม่ผิดนี่รู้สึกจะเป็นบรรเทาอาการท้องร่วงค่ะ และเลือดออกตามไรฟัน ประมาณนี้ค่ะ

หัวครกมีชื่อเรียกหลายชื่อ ตามแต่ละท้องถิ่น เช่น ยาร่วง กาหยู กาหยี เล็ดล่อ เม็ดลอด และอีกหลายๆชื่อ.... แต่.....ชื่อนั้นสำคัญไฉน ขอให้อร่อยเป็นพอ (เห็นแก่กินชัดๆ) 5555

กลับบ้านที่สงขลา สงกรานต์ที่ผ่านมานี้ ......นอกจากจะกลับไปไหว้ย่า ไหว้กระดูกตา-ยาย พบปะญาติพี่น้องแล้ว  ก็ถือโอกาสกลับไปกินสารพัดเมนูที่คิดถึง....เถ้าคั่วเอย หนมดูเอย มันปูเอย และอีกสาระพัดเมนู  

ที่ขาดไม่ได้ ชอบสุดๆ ก็นี่เลยค่ะ " แกงคั่วหัวครก " ....
กินที่นั่นไม่พอ ก่อนวันกลับกรุงเทพ ยังอุตส่าห์ตื่นแต่เช้าไปเดินเก็บลูกหัวครกจากสวนบ้านย่า  แช่น้ำแข็งในถังโฟม หอบหิ้วกลับมากรุงเทพด้วย 555

กินซะให้หายอยาก อิอิ

แก้ไขเมื่อ 25 เม.ย. 55 08:56:58

จากคุณ : Fairy Mary
เขียนเมื่อ : 24 เม.ย. 55 11:00:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com