Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

....ตำบักถั่ว....แกงคั่วหอย....หรอยจังหู.....หมูแดดเดียว.....เหนียวร้อนๆ.... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน กระทู้ก้นครัวเดี๋ยวนี้ ช่างเงียบเหงากันจริงๆ วิ่งช้ามาก
อาจเป็นเพราะอากาศร้อน ทำให้เบื่ออาหาร พาลไม่อยากรีวิว เป็นกันแบบนั้นรึป่าวครับ
รีวิวอาหารในวันนี้ มีปะปนกันครับ เอาใจทั้ง เหนือ ใต้ อีสาน กลาง สี่ภาคเลย

วันนี้ วันศุกร์ ตะโก ก็เกือบจะ สุก เพราะแดดเผาครับ เมื่อกี้ก็ มีความสุข ทานจนอิ่ม ท้องกาง
พรุ่งนี้วันหยุด ตะโกฝากเมนูนี้ไว้ด้วยครับ ทำไม่ยากจริงๆ ยิ่งช่วงนี้ แดดแรงๆ ครึ่งวันก็ได้ทานแล้ว
ทำพรุ่งนี้ตอนเช้า ตอนบ่ายก็ทอดได้เลย เมนูนี้คือ "หมูแดดเดียว"  หากสมาชิกท่านไหนไม่ทานหมู ก็สามารถเป็นเป็น เนื้อวัว ได้นะครับ

สำหรับเมนูแรก "แกงคั่วหอย" ก่อนนะครับ  ตะโกจัดแบบย่อๆแล้วกันเพราะมันหลายเมนู

"หอยจุ๊บแจง" ส่วนใหญ่ จะมีมากแถวบริเวณป่าชายเลนครับ  หอยนี้เปลือกหนา เป็นหอยฝาเดียว ชอบหากินบริเวณพื้นดินเลน และชอบอาศัย รากของต้นไม้ที่ขึ้นตามป่าชายเลน เช่นแสม
โกงกาง ลำพู และอื่นๆ เราสามารถจับหอยได้ด้วยมือปล่าว ช่วงเวลาน้ำขึ้น หอยจะอยู่ที่รากไม้ครับ จับง่ายๆ สบายมือ ได้หอยมาก็แช่น้ำทิ้งไว้ก่อน เพื่อให้หอย ได้คลายสิ่งปฎิกูลในตัวออกไปก่อน  หอยจุ๊บแจง ตัวโตเต็มวัย เนื้อจะแน่น กรอบอร่อย เคี้ยวกรุบๆ
ทางใต้ นิยมนำมาแกงกะทิ น้ำแกงน้อยๆ ทานไปจุ๊บหอยไป สนุกมากครับ
เสียง จูจุ๊บ จูจุ๊บ ได้ยินบ่อยสมัยเป็นเด็ก และเมนูนี้ ก็ไม่ได้ทานตั้งนานแล้ว
ไปชม หอยจุ๊บแจง แกงคั่ว กันเลยครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 27 เม.ย. 55 14:45:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com