Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[รีวิวพยูนบ้าน]~ Q (' w ' ๐Q อยู่บ้านอย่านิ่งดูดาย เอาสมุนไพรมาทำกับข้าว กับเมนู "ยำตะไคร้" คร๊า~ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ พอดีว่าเมื่อวาน เรว่างจากการทำงานบ้าน ไม่ไ้ด้ออกไปไหน ประจวบกับพอดีว่า คุณพ่อซื้อของเอาไว้ในตู้เย็นเยอะมากค่ะ เรเลยมานั่งจัดสรรลองทำเมนูที่เล็งไว้มานานให้คุณพ่อชิม + ส่งไปให้เพื่อนบ้าน

กับเมนูวันนี้เรแนะนำเพราะว่า สรรพคุณของตัวตะไคร้ค่ะ เรเป็นคนชอบทานน้ำอัดลม พอทานแล้วก็จะชอบแน่นท้องบ่อยๆ เลยจะต้องหาทางระบายด้วยตัวอาหาร บ้าง ด้วยตัวสมุนไพรบ้าง  พวกสมุนไพรขับลมนั้นก็มีหลายอย่างค่ะ ขิงเองคุณชายกางนำเสนอเมนูไปแล้ว   วันนี้เรเรเลยหยิบเมนูตะไคร้ที่ทำไว้มาเป็นยำแก้ร้อนให้ทุกท่านชิมค่ะ~~

โดยปกติ ตะไคร้ ในเมนูต่างๆเนี่ย เราจะพบได้หลายตัวเช่นกันค่ะเป็นสมุนไพรที่ใส่เครื่องแกงเอย นำเป็นส่วนประกอบพวกยำปลากะป๋องเอย    หมูผัดกะปิเอย   แต่ก็มีหลายคนที่รู้สึกทานยากค่ะ ปกติเรามักจะใส่เป็นท่อนๆเอากลิ่นหอม ในต้มยำ ทำน้ำตะไคร้ทานนานๆที  วันนี้เรจึงมานะเสนอ เมนูตัวนี้กันค่ะ เอามาเป็นอาหารลดความอ้วนก็ได้ กับแกล้มก็ดี บางทีเป็นกับข้าวด้วยค่ะของบ้านเร

กับเมนูเพื่อสุขภาพ ที่เรเรเองก็ชอบกับ  เมนู"  ยำตะไคร้ทะเลรวมมิตร"  โดยวันนี้ทุกอย่างจะทำกันง่ายๆแค่ไหน  ติดตามรับชมกันเลยค่ะ ~~~~~

จากคุณ : พยูนบูด
เขียนเมื่อ : 27 เม.ย. 55 20:35:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com