Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยดูสปันจ์เค้กให้หน่อยได้ไหมค่ะ... จะทำใหม่อีกรอบ แล้วไม่อยากพลาดอีกค่ะ ติดต่อทีมงาน

พอดีลองทำสปันจ์เค้ก เป็นครั้งแรก เมื่อประมาณวันอาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ
แต่ก็ยังกล้าๆ กลัวๆ ไม่รู้ทำไม แต่กลัวการทำสปันจ์เค้กมากที่สุดเลยค่ะ
กลัวมันเจ๊ง ก็เลยลองหาสูตร ได้สูตรเค้กสปันจ์ญี่ปุ่น ของคุณเจซอง
แบบที่ผสมแป้งลงไปในเนยอุ่นๆก่อน คนๆ แล้วตามด้วยนมข้นจืด
แล้วก็เป็นไข่แดงกับไข่ แล้วถึงผสมไข่ขาวที่ตีจนตั้งยอดแข็งลงไป
ซึ่งตอนทำค่ะ อยากได้เค้กรสนมเย็น เลยเปิดดูสูตรของแม่สลิ่มด้วย
แล้วก็เลยคิดเอาเองว่า แม่สลิ่มผสมน้ำแดงในส่วนผสมของไข่แดงกับไข่
เลยทำตามค่ะ.. แต่ตอนผสม บอกตรงๆว่า งงอ่ะค่ะ ว่าต้องคนแบบไหน
ให้มันเข้ากัน เพราะแป้งตอนแรกที่ได้มันหนืดมาก พอผสมไข่ขาว
ก็ไม่เข้ากันซะที หนืดๆ ผสมให้เข้ากับไข่ขาวยากค่ะ แล้วก็กลัวจะเป็นไตด้วย
เลยคนๆๆๆๆ จนคิดว่าน่าจะเข้ากันหมด  แล้วเอาอบค่ะ ตอนอบก็อบไฟ 170 ตามสูตรค่ะ
แล้วพอสักพัก ความวิตกกังวลก็บังเกิด กลัวเค้กไหม้ แห้ง และสีจะไม่สวย
เลยลดไฟเหลือ 150 ค่ะ แถมเอาฟอยล์มาปิดหน้าเค้กด้วยค่ะ
พอตอนเอาเค้กออกมา จากเตาอบ ก็ลืมตัวอีกค่ะว่า ตัวเองมือหนักค่ะ
จับเค้กกระแทกพื้น เค้กแตกเลยค่ะ เป็นแบบรูปเลยค่ะ

ทีนี้พอบอกแม่ ก็โดนเทศน์ก่อนเลยว่า ยังไม่เคยทำไปแปลงสูตรเค้าซะละ ให้ลองทำก่อน.. แล้วให้หาข้อมูลดีๆ
ก็เลยลองหาข้อผิดพลาดดู แล้วก็ลองสันนิษฐษนตามนี้ค่ะ แต่ไม่รู้ว่าใช่เปล่าเลยอยากรบกวนดูให้หน่อยได้ไหมค่ะว่า เป็นเพราะอะไร..

1. เค้กชนิดนี้ชอบอุ่นๆ แต่นมข้นจืดเพิ่งเอาออกจากตู้เย็นไม่นาน มันเลยเย็นอยู่ ประกอบกับใส่น้ำแดงเข้าไป
ทำให้ส่วนผสมที่ได้ มันเหมือนแป้งเปียก

2. คนเยอะเกิน และเปลี่ยนไฟอบ ตอนที่เค้กยังไม่ทันขึ้น ทำให้เค้กไม่ขึ้น และเค้กดูแน่นๆ รึเปล่าค่ะ
หรือจริงๆ เนื้อมันต้องเป็นแบบนี้อยู่แล้วคะ

3. อบไฟอ่อน แถมปิดหน้าเค้กอีก เลยทำให้หน้าเค้กแฉะ

4. ตอนตีไข่ขาวค่ะ ตีจนมันตั้งยอดแข็ง แต่สูตรอื่นๆ เค้าเอายอดอ่อน ไม่รู้ว่าถูกไหมค่ะ

5. ตอนตีทั้งส่วนของไข่แดง ไข่ขาว ใช้ตะกร้อมือตีค่ะ ไม่ได้ใช้เครื่อง เพราะเพิ่งเม้มเครื่องเก่าของแม่มาเครื่องนึงค่ะ แล้วยังไม่กล้าลองใช้ กลัวพลาด เพราะตอนตีมือเอง จะรู้ว่า มันต้องได้ระดับเท่านี้ ถึงจะได้ที่อ่ะค่ะ จะเกี่ยวกันไหมค่ะ เพราะเห็นกูรูบางท่าน บอกว่า ต้องใช้เครื่องตีเท่านั้นน่ะค่ะ

พอดีตั้งใจจะทำเค้กชนิดนี้ไปให้น้องๆที่บ้านผู้พิการทางสมองค่ะ ยังไงช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ค. 55 00:49:18

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ค. 55 00:39:30

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ค. 55 00:21:51

จากคุณ : sweet bullet
เขียนเมื่อ : วันฉัตรมงคล 55 00:20:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com