Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

santa fe steak ครับ ผมว่าคุณทำแปลกๆอีกแล้วนะครับ ติดต่อทีมงาน

คือผมเป็นลูกค้าคุณมาตั้งแต่ตอนเปิดแรกๆใหม่ๆ ที่ทั้งร้านมีผมนั่งกินอยู่คนเดียว ยันตอนนี้จะกินทีต้องต่อคิวรอกันนานเลย กว่าจะได้กินที
ก่อนอื่นผมขอเล่าตอนคุณเปิดร้านใหม่ๆก่อน
ตอนเปิดร้านใหม่ๆ คุณจะมีเนื้อวัวส่วนของริบอาย เนื้อตัวนั้น มันจะชิ้นใหญ่ หนา เนื้อย่างมามันชุ่มฉ่ำ อร่อยมาก
เวลาผมกิน ก็มักจะสั่งเป็น combination จับคู่กับเนื้อปลาดอรี่เอย ไก่ย่างบาร์บีคิวเอย เปลี่ยนสลับไปเรื่อยๆ กับเนื้อริบอาย
เวลาเอามาวางทีใส่จานแถบจะล้นจานออกมา เพราะเนื้อชิ้นใหญ่

แต่ที่แปลกอย่างแรกเลยที่ผมเจอ คือ คุณตัดเนื้อริบอายออกจากเมนู
แล้วนำเอาเนื้อโคขุน กำแพงแสน มาอยู่ในเมนูแทน
ผมทานครั้งแรก บอกได้เลยว่าไม่อร่อยเท่า เนื้อริบอาย ตัวเดิม
เนื้อมันบางกว่า ไม่หนาเท่า ชิ้นเล็กลง
แต่เอาเหอะครับ ผมพอจะอนุมานเอาว่าเป็นการใช้ วัตถุดิบที่หาได้เอง ทำให้ราคามันถูกลงกว่าเดิม
ซึ่งครั้งหลังๆลองไปทานใหม่ รสชาดก็เริ่มติดปากไป

อย่างที่ 2 ของความแปลกคือ คุณตัดเนื้อปลาดอรี่ออกไปจากเมนูด้วยด้วย
ผมไม่แน่ใจว่าตัดออกไปพร้อมๆกัน เนื้อริบอายหรือเปล่า
แต่นั่นทำให้เมนูอาหารในร้านคุณมันดูน้อยลงไปด้วย
ถึงคุณจะยังมีเมนูใหม่ๆเอามาทำเป็น promotion อยู่เรื่อยๆ
ที่ผมเคยทานแล้วอร่อยก็คือ เนื้ออบ กับ มันบด อะไรนี่แหละ
ซึ่งก็เหมือนเดิมครับ มันก็ถูกตัดออกไปอีก
อันก็ยังพอเข้าใจว่า มันเป็นแค่ เมนู promotion ที่มาเป็นช่วงๆ

ต่อมาก็คือการเปลี่ยน หน้าเมนู combination ใหม่
โดยจะมีเสต๊กให้จับคู่ 2 อย่าง เลือกซอส 2 อย่าง
เลือกเครื่องเคียงจำพวก เฟรนฟราย ขนมปัง หอมทอด
เลือกซุป 1 ถ้วย
มีการจับ promotion เมนู combination ลดราคาให้ลูกค้าได้ลอง ซึ่งผมว่าก็ว่าโอเคดีครับ แต่.......

เมื่อวานผมมีโอกาสได้เข้าไปกิน จากที่หลังๆถอดใจเพราะปริมาณคิวที่ต้องรอ
สิ่งที่เจอคือความแปลก ของทางร้านอีกครั้ง
คือ เปลี่ยนเมนูในร้านใหม่ แล้วตัด เมนูหน้า combination ทิ้ง!!!!!
ตัดเมนูหน้า combination ทิ้ง ผมงงมาก เพราะเปิดไปหน้าหลังสุด แล้วมันกลายเป็นหน้าเมนูสเต๊กไก่แทน
ทีแรกคิดว่า ย้ายหน้าแต่ก็เปล่า จนผมต้องถามพนักงาน
พนักงานตอบว่าตอนนี้ทางร้านไม่เมนู combination แล้ว
แล้วทีก่อนหน้านี้ที่นั่งทำ promotion กันเป็นเดือนๆ เพื่อ?????

ที่พูดมายืดยาว คือ เพราะครั้งนี้ผมหาเหตุผลให้ความแปลกครั้งนี้ไม่ได้แล้วครับ
กับการแค่ให้ลูกค้าเลือกจับคู่สเต๊กเอง มันจะทำให้เกิดความวุ่นวายอะไรเยอะขนาดนั้น
เมนูในร้านที่มีอยู่ตอนนี้ ผมว่าเผลอๆจะน้อยกว่าสเต๊กลุงหวนดแล้วด้วยซ้ำไป

ไหนๆแล้วผมมีข้อเสนอแนะถึงทางน้านครับ
อีกเจ้าที่มีสลัดบาร์ เค้าจะมีหน้าเมนู signatureให้ลูกค้าได้สั่ง
ทาง santa fe น่าจะทำแบบนี้บ้างนะครับ เอาเนื้อริบอายกลับมาใหม่จะทำราคาให้สูงขึ้นกว่าเดิมก็ได้ครับไม่ว่ากัน
เพราะโดยส่วนตัวชอบสเต๊กริบอาย มากกว่า เนื้อโคขุน ที่ขายอยู่ตอนนี้นะ

จากคุณ : sungiko
เขียนเมื่อ : 6 พ.ค. 55 16:29:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com