Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามคนขายขนม ของเหลือๆ จากขายจัดการยังไงกันบ้างคะ ติดต่อทีมงาน

สืบเนื่องจากเราทำเบเกอรี่ขายค่ะ เพิ่งเปิดร้านไม่นานนัก ลูกค้าเลยยังไม่เยอะมาก
พวกคุ้กกี้ พายกรอบ มีอายุค่อนข้างยาว เราไม่ห่วงค่ะ แต่พวกขนมเค้กเราเก็บทำใหม่ทุก 3-5 วัน
ซึ่งบางทีเหลือไม่มากเราก็ทานเองค่ะ (น้ำหนักขึ้น 2 กก. แล้ว - -*) แจกญาติพี่น้องบ้าง
แต่บางครั้งเหลือเป็น 10 กว่าชิ้นเลย ไม่รู้จะจัดการยังไงให้หมด
ขนมมันก็ไม่ได้เสียนะคะ แต่พอเก็บนาน เนื้อเค้กมันแห้ง กินไม่อร่อยแล้ว
พวกเค้กบัตเตอร์ครีม, เค้กช็อกโกแลตบางทีเราก็เอามาทำช็อคบอลค่ะ
แต่พวกเค้กหน้านิ่มประเภทแยมทั้งหลาย ทำช็อคบอลไม่อร่อย ก็เก็บเข้าตู้ส่วนตัวสถานเดียว

เคยทำไม่กี่อย่างสลับๆ กันขาย ลูกค้าก็มาถามหาตัวที่ไม่มีทำวันนั้นอีก พอถามบ่อยๆ ก็กลัวเสียลูกค้า
จนใจเลยต้องทำเค้กพวกฮอตฮิตขายคล่องวางตลอด แต่ก็ใช่ว่าจะหมดทุกครั้ง

แถวบ้านก็ไม่ได้เป็นชุมชนใหญ่มีเด็กเยอะๆ จะได้เอาไปแจกได้
จะใส่บาตรก็รู้สึกแปลกๆ เพราะเป็นของเก็บเหลือแล้ว ปกติทำใหม่ก็ใส่บาตรอยู่แล้วด้วยอ่ะค่ะ
ตอนนี้ได้แต่เอาใส่ตู้เย็นไว้ทานเอง จนบางอย่างก็แห้งคาตู้ต้องทิ้งไปเฉยๆ
เลยอยากรู้ว่าเพื่อนๆ ที่ขายขนมมีวิธีจัดการกับของเหลือพวกนี้ยังไงกันบ้างคะ เผื่อเอาไปเป็นแนวทางค่ะ

ปล. 1 ยังมีพวกเค้กปอนด์ที่แต่งหน้าโชว์ไว้อีก มีลูกค้ามาถามหาเค้กปอนด์แบบยกไปอวยพรวันเกิดได้เลยประจำค่ะ
เห็นตามร้านเบเกอรี่ใหญ่ๆ เค้าก็มีโชว์กัน เราก็อยากทำบ้างเหมือนกัน
แต่กลัวทำตั้งไว้ ไม่มีคนซื้อไปจะทำยังไงดี ถ้าต้องทิ้งบ่อยๆ ก็เสียดายน่ะค่ะ

เพิ่มเติมค่ะ
ขอบคุณทุกไอเดียและทุกคำอวยพรนะคะ ยังคงเปิดรับไอเดียหลากหลายได้เรื่อยๆ ค่ะ เปิดมุมมองใหม่ๆ ให้ตัวเอง

พอดีที่เราทำเป็นร้านเบเกอรี่แบบซื้อกลับ ไม่ได้เป็นร้านกาแฟนั่งทานฆ่าเวลาในร้านได้ จึงต้องทำขนมค่อนข้างหลากหลาย
ตอนที่มีขนมน้อยๆ นอกจากลูกค้ามาถามหาของที่ไม่มีแล้ว เวลามองเข้ามาในตู้ของโล่งก็ดูไม่น่าแวะอีกน่ะค่ะ
ตอนนี้บางรอบก็ขายหมด บางรอบก็ขายไม่หมด มันเวียนๆ กันไป
บอกไม่ได้ว่าตัวไหนจะออกดี ตัวไหนจะออกไม่ดีในช่วงไหน แล้วแต่ลูกค้าเค้าซื้อ
คือยังไงเรื่องของเหลือต้องมีแน่นอน ไม่ว่าจะมากจะน้อย เลยอยากรู้วิธีจัดการของเพื่อนๆ น่ะค่ะ
ยอมรับว่าเริ่มทานเองไม่ไหว น้ำหนักขึ้นพรวดๆ 5555

เคยมีคนแนะนำมาว่าให้ใส่สารกันเสียเล็กน้อย เพราะตามที่ขายบนห้างก็ใส่
แต่ก็นะ ของที่ทำขายแบบโฮมเมด พี่ๆ น้องๆ ก็อุดหนุนกันเองมั่ง เหลือก็ทานเอง
เลยรู้สึกว่าอยากทำให้ลูกค้าเหมือนที่ทำทานในบ้านน่ะค่ะ

สำหรับไอเดียเรื่องการฝากขายและขายส่ง เราก็มีฝากอยู่ค่ะ และมีทำโฆษณาลงเว็บไซต์ด้วย
แต่ลูกค้าก็ต้องการของใหม่อยู่ดี ยิ่งฝากขายต้องไปเปลี่ยนของเก่าที่ขายไม่หมดไม่ต่างจากขายที่ร้านเลยค่ะ

ปล. 2 ตอบคห. 16 คุณ almond_cake
ขอบคุณสำหรับไอเดียเรื่องบ้านสงเคราะห์ค่ะ น่าสนใจทีเดียว
เวลาไปติดต่อต้องไปยังไงบ้าง พอแนะนำได้มั้ยคะ คือเราก็ไม่เคยไปเลี้ยงน้องๆ เลยน่ะค่ะ
ตัวขนมที่ขาย เราขายไม่แพงเหมือนร้านดังๆ ก็จริงแต่มีกำไรพอประมาณอยู่ค่ะ
บางรอบมีของเหลือค่อนข้างเยอะ รวมๆ เป็น 10 กว่าชิ้น แต่หักลบกลบหนี้ที่ขายทั้งหมด ก็พอได้กำไรอยู่
แต่แบบว่าเราเกิดเสียดายของที่ต้องทิ้งไปเปล่าๆ แล้วก็เลยสงสัยว่าร้านอื่นๆ เค้าทำยังไงกับของพวกนี้น่ะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 พ.ค. 55 07:08:34

จากคุณ : คนช่างคุย
เขียนเมื่อ : 6 พ.ค. 55 16:29:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com