Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมจะพาชาวก้นครัวไปแวะชมและชิมอาหารตามทางใน 2 ประเทศที่แตกต่างทางวัฒนธรรมกันครับ นั่นคือ"เนปาลและเวียดนาม" ตามผมมาเลยครับ ติดต่อทีมงาน

ปีนี้มีโอกาสได้ท่องโลกมาหลายประเทศครับ ผมเลยขอนำวิถีชีวิตการกินแบบฉบับของชาวบ้านในประเทศนั้นๆมาแบ่งปันให้ห้องก้นครัวได้ดู อย่างน้อยก็ถือว่า เป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ชีวิตในมุมต่างๆแล้วกันนะครับ แต่สิ่งที่จะพาไปชมนั้น ผมขอเน้นอาหารริมทางดีกว่า ขอแบบรากหญ้ากันไปเลย ดูมันจะเข้าถึงผู้คนทั่วไปได้มากที่สุดแล้ว งั้นเรามาดูกันว่า ผู้คนในประเทศต่างๆเค้ากินอยู่กันอย่างไรบ้าง

กระทู้นี้ผมขอประเดิมด้วยสองประเทศนี้ก่อนเลยครับ นั่นคือ เนปาล (เมืองต่างๆในกาฐมาณฑุ) และเวียดนาม (ฮอยอันและโฮจิมินห์) อ้อ แต่ชื่ออาหารหลายอย่าง ผมอาจลืมชื่อท้องถิ่นของประเทศเค้าไปแล้วนะครับ เลยขอใช้ภาพเป็นหน้าต่างโลกแทนคำพูดแล้วกัน หวังว่า คงไม่ว่ากันเด้อ

หนึ่ง สอง สาม...

จากคุณ : ตี๋หล่อมีเสน่ห์
เขียนเมื่อ : 6 พ.ค. 55 23:55:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com