Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสำรวจความเห็นเพื่อนขากิน+จ่ายตลาดเรื่องของแพงไม่แพงครับ ติดต่อทีมงาน

แพงขึ้น (103 คน)
  ปกติ (11 คน)
  ถูกลง (1 คน)
  ไม่รู้ ไม่แน่ใจ ไม่แสดงความเห็นดีกว่า (0 คน)

89.57%
  แพงขึ้น (103 คน)
 9.57%
  ปกติ (11 คน)
 0.87%
  ถูกลง (1 คน)
 0.00%
  ไม่รู้ ไม่แน่ใจ ไม่แสดงความเห็นดีกว่า (0 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 115 คน

สวัสดีครับ เพื่อนๆชาวก้นครัวที่น่ารักทุกท่าน วันนี้ผมขออนุญาตตั้งกระทู้สักหน่อยนะครับ ซึ่งโดยปกติผมชอบเข้ามาแอบอ่านห้องนี้เสมอครับ

หลังจากที่เห็นเพื่อนๆ ในหลายๆห้องถกเถียงกันเรื่องของถูกแพง ผมเลยอยากทราบภาพรวมเพื่อนๆในห้องนี้หน่อยนะครับว่า คิดว่า ณ ปัจุบันนี้ของแพงขึ้นหรือถูกลงอย่างไร เพราะคิดว่าเพื่อนๆในห้องน่าจะเชี่ยวชาญชำนาณการจับจ่ายสินค้าทั้งของสดและแปรรูป รวมถึงราคาอาหารที่แตกต่างกันออกไปนะครับ

ถ้าเป็นไปได้นะครับ ผมอยากทราบด้วยนะครับว่าแต่ละท่านที่แสดงความเห็นว่าถูกหรือแพงนั้น อาศัยอยู่ในเขตไหน เช่น จังหวัด ภาคใด เพราะแต่ละภาค แต่ละจังหวัดอาจคิดไม่เหมือนกัน

และ ดัชนีชี้วัดใดครับ ที่ท่านเอามาใช้ในการตัดสิน เช่น ถึงแม้ว่าของราคาเพิ่มขึ้น แต่ด้วยรายได้ที่มากขึ้น ทำให้เงินเหลือเก็บในแต่ละเดือนมากกว่าเดิม จึงคิดว่าของราคาไม่แพง หรือถูกลงนั่นเอง หรือว่าปกติดี เพราะเงินก็ยังเหลือเท่าเดิม แต่สำหรับท่านที่คิดว่าเงินเหลือเท่าเดิม อย่าให้พิจารณาเรื่องเงินเฟ้อร่วมด้วยสักนิดนะครับ เพราะว่าพันบาทสมัยนี้ กับพันบาทเมื่อห้าปีที่แล้ว อาจใช้ในการจับจ่ายได้ไม่เท่ากัน

ขอย้ำอีกทีครับ ถ้าเป็นไปได้ผมอยากได้เหตุผลประกอบเล็กๆน้อยๆ หรือมากๆก็ได้ครับ ถือเป็นการแชร์ความเห็นร่วมกันนะครับ

สำหรับผมนะครับ ผมอาศัยอยู่ในจังหวัดภูเก็ต ทำงานภาคการเกษตร เนื่องจากราคาผลผลิตตกต่ำสวนทางกับราคาค่าขนส่ง จึงทำให้ผลกำไรในแต่ละเดือน(รวมถึงหลายๆเดือนที่ผ่านมา) ลดลงครับ ประกอบกับราคาสินค้าในท้องตลาดทั้งสดและปลีกปรับตัวขึ้น ส่งผลให้เงินเหลือเก็บแต่ละเดือนลดลง ผมจึงขอเลือกข้อของแพงขึ้นครับ

อันนี้เป็นความเห็นของผม ซึ่งถือเป็นสายงานระดับล่างสุด คือผู้ผลิตต้นน้ำนะครับ

แล้วคุณละ คิดว่าอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

จากคุณ : ปลงไม่ตกซะที
เขียนเมื่อ : 7 พ.ค. 55 16:19:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com