Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมนู "แกงเผ็ดกะทิปลาทับทิบทอดกรอบ" จากป้าโอเด้งค่ะ ติดต่อทีมงาน

เห็นชื่อเมนูแปลกๆ ของป้าโอเด้ง คงจะงงๆ กันนะคะ ลุงยศบอกว่าผิดสูตรแกงเผ็ด
ลุงยศบอกว่าแกงเผ็ดเหนี่ยะ เค้าไม่ใส่กะทิกันนะ
(แต่อร่อยแหละ หมดจานเชียว)
ลุงยศบอกว่า.. อืม จะเรียกว่าฉู่ฉี่ดีมั้ย กินไปกินมาก็บอกว่า อืม.. เหมือนกินห่อหมกเลย (- -")

วันนี้ลุงยศให้คะแนน 9 เต็ม 10
อีก 1 คะแนน นั่นคือ ทำน้ำราดเยอะเกินไป อิอิ

เอาหละ มาดูกันว่ามีอะไร ยังไงมั้งนะคะ

1. ปลาทับทิม (ที่แล่เก็บไว้ในตู้เย็นเหลือจากทำปลาทับทิมราดพริกแหละจ้า) เอามาคลุกแป้งโกกิทิ้งไว้ค่ะ รอให้ปรุงน้ำราดเสร็จแล้วค่อยทอด จะได้กรอบๆ (ทอดทิ้งไว้นานแป้งจะเหี่ยว ภาษาสุโขทัยบ้านลุงยศเค้าเรียก "หยูด" คิคิ)

จากคุณ : ป้าโอเด้งค่ะ
เขียนเมื่อ : 8 พ.ค. 55 20:43:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com