Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนและขอความช่วยเหลือ(แอบด่วน) ในการทำเค้กหน่อยครับ [ย้ายจาก : การทำอาหาร] ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องรบกวนถามเกี่ยวกับการทำเค้กนิดหน่อยครับ
พอดีจะทำเค้กวันเกิดของตัวเอง และเซอร์ไพรส์วันเกิดคุณแม่ด้วย เลยรีบเร่งนิดหน่อยให้ทันกำหนดอย่างที่บอก

เข้าเรื่องเลยครับ ตอนนี้ปัญหาใหญ่ของผมคือการทำ บัตเตอร์ครีม หน้าเค้กน่ะครับ
ผมไม่เคยทำมาก่อน แล้วลองหาๆสูตรในอินเตอร์เน็ตนี่แหละครับ แล้วไม่สำเร็จครับ มีปัญหาหลายอย่าง

- ผมใช้เครื่องมิกเซอร์ตีเนยตามที่สูตรบอก แต่ยังไม่ทันไร พอเปิดเครื่องปั๊บ ความแข็งของเนยก็ทำให้หัวมิกเซอร์ของผมหักออกจากกันเลยครับ ไม่ทราบว่าเพราะสาเหตุใด
* คุณแม่บอกผมว่าเนยแข็งเกินไป ต้องทิ้งให้นิ่มก่อน แต่ตามสูตรก็บอกว่าให้เอาเนยเย็นๆจากตู้เย็น จะได้ฟู เลยไม่รู้จะเชื่อใครครับ
* หรือผมใช้หัวตีผิดครับ? ผมใช้หัวตีรูปตะกร้อทรงสี่เหลี่ยมๆ (รูปหัวตีเจ้าปัญหานี่ผมจะลงให้ดูครับ)
* หรือเครื่องมิกเซอร์ของผมคุณภาพไม่ดี? แรงไม่พอครับ? ผมใช้อยู่ที่ 200 วัตต์

- หลังจากที่หัวตะกร้อสี่เหลี่ยมหักไป ผมเลยต้องใช้หัวเกลียวๆที่ใช้นวดเนื้อสัตว์หรือของแข็งตีแทน ซึ่งผมว่ามันไม่เหมาะ แต่ด้วยความที่ไม่มีทางเลือกครับ
* ตอนที่ตีเนยสดอย่างเดียว ก็ดูเข้าท่า มีความหวังดีครับ เนยกลายเป็นครีมเหนียวๆ
* แต่พอผสมส่วนผสมอื่นลงไปกับเนย กลายเป็นของเหลวเลยครับ เนยยังแยกตัวเป็นกากๆอีกด้วย
ตรงนี้ผมไม่ทราบว่า เพราะผมใช้หัวตีผิด? สูตรผิด? หรือว่าผมตีนานไปครับ?

รบกวนท่านใดที่มีความรู้ ความชำนาญเรื่องการทำเค้ก(และอุปกรณ์ครัว) ช่วยตอบคำถามของผมด้วยครับ

และถ้าใครใจดี จะกรุณาให้สูตรบัตเตอร์ครีมอร่อยๆกับผมด้วยก็จะขอบคุณมากครับ :)

จากคุณ : Hugagain
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 55 02:34:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com