Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามถึงปัญหาในการทำซอสคาราเมล และอีกหลายๆเรื่องค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ :) ติดต่อทีมงาน

เราลองทำบานอฟฟี่แต่ว่าทำตัวคาราเมลไม่สำเร็จ พอเอาน้ำตาลกับน้ำเปล่าลงกระทะปุ๊ป
มันก็จับตัวเป็นก้อนทันทีเลยค่ะ แถมไหม้ติดกระทะอีกตะหาก ช่วยแก้หน่อยนะคะ :)
ยกเว้นวิธีเอานมข้นไปต้ม4ชั่วโมงเนี่ย ต้มไม่ไหวจริงๆค่ะ แก๊สที่บ้านจะหมดซะก่อน 555

เรื่องที่จะถามคือ 

1. ตัวครัสโอรีโอ้ที่เค้าขายสำเร็จแล้วเนี่ย อร่อยเหมือนทุบเองมั๊ยคะ 
เพราะมันขึ้นเป็นฐานพายไว้เรียบร้อยแล้ว เลยคิดว่ามันสะดวกดี 
แต่ไม่มั่นใจในรสชาติ 

2. อยากรู้ว่า น้ำจิ้มถั่วที่เค้ากินกับชาบูเนี่ย เค้าเรียกว่าอะไร แล้วมีขายเป็นขวดมั๊ยคะ ? 
เราชอบมาก อยากมีติดบ้านเอาไว้ แต่กินแต่ละร้านเนี่ยรสชาติไม่เหมือนกันเลย
ชอบที่สุดคือที่ อากิโยชิ ไม่ชอบที่สุดคือ ร้านบุฟเฟต์ชาบูที่เมก้า บางนาอ่ะค่ะ
จำชื่อไม่ได้ชื่อเป็นภาษาญี่ปุ่นเหมือนกัน แต่น้ำจิ้มถั่วของที่นี่ออกเค็มๆ 
ส่วนตัวแล้วชอบแบบหวานๆของอากิโยชิมากกว่า  :)

3. มอสซาเรลล่าชีส อบยังไงให้ออกมายืดๆหรอคะ ? 
เพราะเราอบแล้วมันกลืนไปกับข้าวหมดเลย (ทำข้าวอบชีส) ไม่ยืดเลยซักนิด 

ช่วยตอบหน่อยคนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :) 

จากคุณ : BOOGIE-WOOGIE 91
เขียนเมื่อ : 12 พ.ค. 55 01:45:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com