Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้คุณกล่าวคำ "ขอบคุณ" แล้วหรือยัง ติดต่อทีมงาน

ต้องขอบอกก่อนว่ากระทู้นี้เกี่ยวกับการทำอาหารแน่นอนค่ะไม่ได้ตั้งผิดกระทู้ค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่าตอนเราอยู่บ้านไม่เคยขอบคุณคนที่ทำอาหารให้ทานเลย
อาจเป็นเพราะคิดว่าเป็นหน้าที่ของเขาหรืออะไรก็แล้วแต่

พอแต่งงานมาอยู่กับสามีชาวต่างชาติ ทุกครั้งหลังทานอาหารเสร็จ
สามีเราจะกล่าว "ขอบคุณ" เราทุกครั้ง
แม้ว่าบางมื้อเราแค่เอาอาหารเข้าไมโครเวฟอุ่นเท่านั้น
หรือบางมื้อแค่เทจากกล่องใส่จานให้เขา
พอเขาทานเสร็จก็ขอบคุณเราทุกครั้ง ทำให้เรารู้สึกดี
และไม่เคยรู้สึกเหนื่อยที่จะทำอาหารให้เขาทาน

พอเรากลับบ้านหลังจากเราทานอิ่ม
เราก็กล่าวขอบคุณที่ทำอาหารให้ทาน
คนทำยิ้มหน้าบานเลย แล้วก็กอดเราทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยกอดกันเลย
เราเลยรู้ว่าเมื่อก่อนเราขาดคำว่าขอบคุณสำหรับคนทำอาหารในบ้าน
ทั้งทีเราขอบคุณในเรื่องอื่นๆ เสมอ
แต่ไม่เคยขอบคุณเรื่องการทำอาหารให้ทานเลย
ไม่รู้ทำไมเราถึงมองข้ามไป

แล้วคุณล่ะ อย่าลืม "ขอบคุณ" คนที่ทำอาหารให้คุณทานนะคะ

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ค. 55 12:03:23

จากคุณ : very baby
เขียนเมื่อ : 14 พ.ค. 55 12:00:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com