Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาส่งการบ้านให้กับหลายๆท่าน พร้อมกับปัญหาค่ะ ขอบคุณคุณอิคคิวซังมากค่ะ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่น ต้องขอบคุณ คุณอิคคิวซัง มากๆอีกครั้งค่ะ เพราะเป็นกระทู้แรกๆที่อ่าน และเป็นแรงบันดาลในให้มาหัดทำขนมตามสูตรในห้องนี้ ถ้าวันนั้น คุณไม่ส่งลิงค์มาให้ สมาชิกใหม่ห้องก้นครัวอย่างแอน คงไม่ทราบจะไปเริ่มตรงไหน มีแต่คนส่งการบ้าน มีแต่คนมาตั้งคำถาม แล้วสูตรล่ะ ยิ่งสูตรฮิตๆเก่าๆด้วยแล้ว ไปตามต้นตำหรับได้ที่ไหน แงแงแง

ก่อนจะส่งการบ้าน มาถามปัญหาก่อนละกันค่ะ เรื่องสารพัด frosting ค่ะ

ปัญหาแรก คือ ซอสส้มค่ะ ทำตามสูตรเป๊ะๆๆๆๆแล้ว มันไม่ข้นค่ะ คนนานก็แล้ว ใส่แป้งข้าวโพดเพิ่มก็แล้ว (เพิ่มไปเพิ่มมาจนเป็นรสแป้ง แง่ว) แป้งกวนไส้ก็ไม่รู้จัก ไม่ทราบจะไปหาในเยอรมันได้ยังไง เค้าเรียกว่าอะไรหนอ ?? ทำหลายรอบแล้วนะคะ อีกอย่างคือ ไม่เคยทานเค้กส้มค่ะ ไม่ทราบว่าหน้าตาซอสนี่มันเป็นยังไง แบบกานาช หรือว่าเด้งเป็นวุ้น หรือว่ายังไง เลยแก้ไม่ถูก

ต่อมา ตามสูตรไม่สำเร็จ แต่แก้ได้ แต่ไม่ทราบว่าถูกวิธีรึป่าว คือ ชาหน้านิ่มค่ะ ปัญหาเดียวกัน คือ ตามสูตรแล้ว มันไม่ข้นค่ะ ต้องรอนานมาก แบบว่า รอมันเย็นให้เจลาตินทำงาน ไม่งั้นเหลว
ไม่สามารถรอจนมันอุ่นแล้วราดอย่างที่บอกได้อ่ะค่ะ ทำครั้งถัดไป แก้ด้วยการเพิ่มเจลาติน คราวนี้ได้ผลดีขึ่นค่ะ (เข็ดการเพิ่มแป้งจากซอสส้ม) ไม่ทราบว่า ถูกไหม? อ้อ ช็อคหน้านิ่ม ไม่มีปัญหาค่ะ อาจเป็นเพราะเคยทำ เลยรู้จังหวะ แค่เปลี่ยนสูตรนิดหน่อย แต่ชามันมีส่วนน้ำเพิ่ม

เลยคิดว่า สงสัยปัญหามาจาก แป้งข้าวโพด ( รึป่าว?? ) แต่ในสูตรที่นี่ เค้าก็ใช่แป้งข้าวโพด ซึ่งที่นี่เรียกว่า Maisstärke ทำขนมกัน เป็นแป้ง 100 % ซื้อยี่ห้อดี ยอดนิยมมาใช้แล้วยังแห้ว

ช่วยหน่อยนะคะ ปกติแอนทำเค้กตามสูตรขนมของเยอรมัน ทำเน้นพวกเพลน กับ มูส เพราะไม่อ้วนมาก ที่นี่ทานกันเกือบทุกวัน ตอนนี้ไม่ได้ไปทำงานแล้ว อยู่บ้านเลี้ยงตัวน้อยคนใหม่ เลยอยากทำอะไรใหม่ๆดูบ้าง เป็นพวกครีม พวกซอส แต่งหน้าเค้กสวยๆ เอาไว้รับแขก เป็นแม่บ้านแล้ว เค้าไม่พาออกไปทานข้าว ทานขนมข้างนอกแล้วง่ะ แถมพาเพื่อน พาลูกค้ามาทานประจำ น่าเก็บตังค์เน๊อะ

จากคุณ : Annachen
เขียนเมื่อ : 14 พ.ค. 55 17:38:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com