Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Chubby Lawyer'a Kitchen - ครัวทนายอ้วน - พักนี้โพสๆ หายๆ เป็นเพราะอะไรกันนะ - หมูผัดกะปิ ติดต่อทีมงาน

พักนี้โพสๆ หายๆ โพสไปวันนึง หายไป 3 วัน ก็เนื่องมาจากหลายสาเหตุครับ ตั้งแต่อาทิตย์หลังสงกรานต์คุณผู้ชายลาหยุดพักร้อน 1 อาทิตย์ เนื่องจากว่าไม่ได้ไปไหนไกลก็เลยอยู่บ้าน แล้วก็ชวนออกจากบ้านทุกวั๊นนนนน .... ทุกวันนนน ก็เลยไม่ค่อยได้มาโพส

ประการที่ 2 พักนี้มีคนออร์เดอร์คัพเค้กบ่อยมากๆครับ ถึงจะออร์เดอร์ไม่เยอะมากแต่ก็ต้องหมดเวลาครึ่งบ่ายไปกับการทำขนมตามออร์เดอร์ครับ ไม่ถึงกับทุกวันนะครับ อาทิตย์นึงครั้งหรือสองครั้งนี่แหละครับ รวมๆกับความยุ่งของเจ้าปิงด้วยก็เลยทำให้หายหน้าหายตาไปบ้างครับ

ประการสุดท้ายนี่สดๆร้อนๆ เลยครับ พักนี้ถ้าทำคัพเค้กแล้วใส่ถ้วยจีบธรรมดาเวลาอบออกมาแร๊วมันจะร่อนออกจากถ้วยครับ ทั้งๆที่ใช้เนื้อบัตเตอร์ตามสูตรของอเมริกา ซึ่งปกติแล้วมันจะไม่ร่อนออกจากถ้วย แต่ของผมเป็นเพราะอะไรไม่รู้กลับร่อน ก็หาวิธีต่างๆนาๆ เพื่อจะทำให้ไม่ร่อนออกจากถ้วย วิธีแรกคือใส่น้ำในเตาอบ ตอนแรกๆก็เวิร์คดีนะครับ แต่ตอนหลังชักจะไม่เวิร์ค

ได้ความรู้จากปรมาจารย์ขนมอบ "คุณทิพย์ - สาววิเศษ" เอาไปทดลองดูปรากฎว่าสำเร็จครับ ดีใจมากๆ

เมื่อวานนี้นั่งเสิร์ชเนทหาวิธีที่ป้องกันเค้กร้อนออกจากพิมพ์จีบ ได้ไปเจอเวบของคุณเกด คุณเกดใช้พิมพ์อบมัฟฟิ่น แทนถ้วยอลูมิเนียมครับ ก็เลยลองดู คราวนี้ถึงขึ้นจุดเตาใหญ่เลยครับ เพราะพิมพ์มัฟฟิ่นมีแต่ 12 หลุม ขนาดมันเกินเตาอบเล็กครับ ปรากฎว่านอกจากจะไม่ร่อนออกจากพิมพ์แล้วยังติดแน่นมากๆๆๆ หน้าขนมแห้งดีมาก เนียนมากกกกก ปูดสวยงาม แล้วก็รูปทรงสวยกว่าที่อบในถ้วยอลูมิเนียมอีกครับ ดีใจเป็น 2 เท่าเลยทีนี้ เห็นทีจะต้องไปหาซื้อพิมพ์มัฟฟิ่นมีอบได้ทีละหลายๆอันมาเก็บไว้บ้างแล้วคราบบบบ

หมูผัดกะปิ

จากคุณ : ทนายอ้วน
เขียนเมื่อ : 15 พ.ค. 55 14:19:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com