Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสูตรก๋วยเตี๋ยวเรือค่ะ ติดต่อทีมงาน

กำลังหาอาชีพใหม่ค่ะ  หลังจากตกงานมาพักนึง
พอดีไปทานก๋วยเตี๋ยวเรือเจ้านึงแล้วชอบมาก
(อยู่หน้าเคหะร่มเกล้า ใกล้ๆกันกับ big c market สาขาเคหะร่มเกล้า)
เค้าเขียนป้ายไว้เลยว่า อร่อยโดยที่ไม่ต้องปรุง
เลยลองเข้าไปทานดู ชามละ 20 บาท อร่อยโดยที่ไม่ต้องปรุงจริงๆ
เลยลองขอซื้อสูตรเค้า เค้าบอกว่าสูตรนี้เป็นของน้าเค้า น้าไม่ให้ขาย
ให้สืบทอดเฉพาะลูกหลาน   แป่วเลยค่ะ

เราลองกินก๋วยเตี๋ยวเรือมาหลายเจ้า ที่เค้าเขียนไว้สูตรดั้งเดิมบ้าง
เจ้าเก่าจากตรงนั้น ตรงนี้บ้าง สูตรอยุธยา  สูตรรังสิต สารพัดสูตร
บางเจ้าน้ำซุปเค้าเหมือน มีกลิ่นไหม้ๆ  (แต่จริงน้ำซุปเค้าคงไม่ไหม้หรอก)
เราก็อธิบายไม่ถูก เหมือนก๋วยเตี๋ยวเรือท่าสยาม กลิ่นน้ำซุปแบบนั้นเลย
เราไม่ค่อยชอบ รู้สึกทั้งเหม็นกลิ่นไหม้ ทั้งเค็ม ปรุงยังไงก็ไม่อร่อย
(ขออภัยคนที่ชอบกินก๋วยเตี๋ยวเรือท่าสยาม  เป็นความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ)

บางเจ้าเค้าจะเอาน้ำซุปใส มาใส่เลือดทีหลัง เรากินแล้วไม่มีความรู้สึกว่ากำลังกินก๋วยเตี๋ยวเรือเลย

บางเจ้าน้ำซุปไม่เข้มข้น ไม่ถึงใจค่ะ

เลยลองเข้ามาถามสูตรเพื่อนๆในนี้ดูว่า ใครพอจะมีสูตรก๋วยเตี๋ยวเรือบ้างไหม
เราเข้าไปเสิร์ชในกูเกิ้ลแล้ว  สูตรเยอะจนตาลาย เลือกไม่ถูกเลยจริงๆ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ป.ล. แฟนเราบอกว่า สูตรอร่อยจริงๆไม่มีใครเค้าเอาโพสต์ลงเน็ตหรอก
สูตรดีๆ อร่อยๆเค้าขายกันหลักหมื่น ใครจะบอกกันฟรีๆ ถึงบอกก็บอกแบบกั๊กๆ
บอกแค่ส่วนผสมหลักๆ เอาไปทำตามรสชาดไม่ไหวแน่นอน

แต่เราเถียงแฟนเพราะว่าแฟนเราไม่เคยเข้าพันทิป ไม่รู้จักห้องก้นครัว
สูตรอาหารหลายสูตรที่นี่เค้าเอาไปทำกิน ทำขาย ตั้งไม่รู้กี่คน ไม่รู้กี่สูตร
แฟนเราเลิกเถียงกับเรา แต่ดูหน้าเค้า ก็รู้ว่าเค้าไม่เชื่อ

จากคุณ : โซดาซู่ซ่า
เขียนเมื่อ : 17 พ.ค. 55 12:07:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com