Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชวนมาทำ Adobo กินกันครับผม ติดต่อทีมงาน

สวัสดีเพื่อนๆห้องก้นครัวทุกคนนะครับ

ไม่ค่อยได้เข้ามาห้องก้นครัวซักระยะละครับผม (จริงๆคือไม่ค่อยได้เล่นอินเตอร์เนตเลย)
วันนี้ขอเอารูปและก็วิธีทำ Adobo มาฝากละกันนะครับ

เมนู Adobo นี้ ผมเคยทานครั้งแรกเมื่อประมาณ 2-3 ปีที่แล้ว เพื่อนฟิลิปปินส์เป็นคนทำให้ทานครับผม  จำได้รางๆว่าวันนั้นมีปาร์ตี้ แล้วก็ทำอาหารมาแบ่งกันทาน แล้วเพื่อนฟิลิปปินส์ ก็ทำ Adobo ใส่มาในกระทะแบบในรูปนี่แหละ รสชาติอร่อยดีครับ  
คล้ายๆไก่ตุ๋น  รสออกเค็มๆเปรี้ยวๆเข้มข้น เนื้อเปื่อยและนุ่ม  เป็นอาหารที่ถ้าถามถึงอาหารฟิลิปปินส์ ก็จะได้ยินชื่อเป็นอันแรกๆ  ประมาณว่า อาหารไทยก็ ผัดไทย ต้มยำกุ้งนั่นหละครับ

จากคุณ : คุ้มข้าวกล้อง
เขียนเมื่อ : 21 พ.ค. 55 19:44:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com