Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<< ตระเวนกิน ทั่วถิ่นไทย ... ร้านรวมปลา @ ผักไห่ อยุธยา >> cr ติดต่อทีมงาน

ผีเสื้อ...  เมื่อวันนี้ 20 พฤกษภาคม 2555 ที่ผ่านมา ผมได้ไปร่วมในงานรำลึกถึง ท่านเจ้าพระยาบวรราชนายก (เฉกอะหมัด)
ผู้เป็นขุนนางในสมัยกรุงศรีอยุธยา ในแผ่นดินพระเจ้าทรงธรรม ที่มีการจารึกไว้ในประวัติศาสตร์ของชาติไทย ตาม Link นี้ครับ

http://www.aru.ac.th/cheq/History.html

ผีเสื้อ...  ท่านใดสนใจอ่านประวัติศาสตร์ของท่านเฉกอะหมัดนี้ อยากให้ติดตามอ่านกันไว้ เป็นความรู้รอบตัวครับ

ผีเสื้อ...  สาเหตุที่ผมได้ไปร่วมงานนี้ ก็เพราะว่า ในสมัยที่ยังเป็นเด็ก ๆ นั้น คุณพ่อของผม จะพาผมไปร่วมงานนี้เสมอมา  จนในวันที่คุณพ่อป่วย สุขภาพไม่ดี เพราะอายุท่านใกล้จะ 85 ปีแล้ว  ก็ยังสั่งผมไว้เสมอว่า  อย่าได้ทิ้ง อย่าได้ขาดกับกิจกรรมงานนี้  ให้ไปร่วมงาน ร่วมทำบุญกับมูลนิธิเฉกอะหมัดอย่าได้ขาด เว้นแต่จะติดราชการจำเป็นจริง ๆ เท่านั้น

ผีเสื้อ...  เพราะท่านเฉกอะหมัด  เป็นผู้ต้นกำเนิดสายสกุล “ บุนนาค ” และแตกมาเป็นสายสกุลอื่น ๆ อีกหลายนามสกุล ทั้ง ศกุนตนาคร  บุญยรัตกลิน  บุรานนท์  จาติกรัตน์  ศุภมิตร  ศรีเพ็ญ  วสุธาร  วิชยาภัย   ภาณุวงศ์   อหะหมัดจุฬา   อากาหยี่   จุฬารัตน    ช่วงรัศมี  ชิตานุวัตร  สุวกูล  ซึ่งแต่นามสกุลก็มีประวัติสืบเชื้อสายกันมายาวนาน โดยแตกแขนงกันออกไปอีกมากมาย

ผีเสื้อ...  ผมเองนามสกุลศรีเพ็ญ แม้จะมีสายตรงที่สืบมาจากสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช  เพราะในประวัติของต้นตระกูล จะชัดเจนว่า  อัฐิของต้นตระกูล จนมาถึงรุ่นหลัง ๆ นี้ จะนำไปบรรจุไว้ที่วัดอินทราราม หรือวัดใต้ บางยี่เรือ ฝั่งธนบุรี  แต่คุณพ่อเล่าให้ฟังว่า สมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์ ต่อจากสมัยอยุธยามา  มีการแตกแขนงจากวงศ์เฉกอะหมัดในช่วงนั้นพอดี  ผมจึงต้องรักษาคำที่คุณพ่อขอไว้เสมอมา  ว่าจะมาร่วมงานรำลึกถึงท่านเฉกอะหมัดทุกครั้งที่มีโอกาส

ผีเสื้อ...  วันเสาร์ที่ 20 พฤกษภาคม ที่ผ่านมา  ผมไม่ได้ไปไหน จึงเตรียมตัวที่จะมาร่วมในงานครั้งนี้ตามจดหมายเชิญชวนของสายสกุลบุนนาค  ที่ส่งมาถึงบ้านก่อนช่วงวันงานทุกปี

ตามชายกางไปอยุธยากันนะครับ

จากคุณ : OverEat
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 55 12:24:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com