Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.......อาหารว่าง....ยามบ่าย....สไตล์ตะโก...... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน ช่วงนี้ตะโกขอโพสบ่อยหน่อยนะครับ เพราะสัปดาห์หน้า ก็มีคิวเดินทาง คงไม่ว่างทั้งสัปดาห์แน่ๆ และหากทริปนี้ มีสิ่งที่สามารถนำมามอบเป็นความสุขเล็กๆน้อยให้กับสมาชิก ตะโกก็จะนำมาโพสให้ครับ และยังยืนยันในเจตนาเดิมๆ

หากมีสิ่งอื่นใดๆที่มันแตกต่างไปจากบ้านเมืองของเรา  ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง วัตถุดิบ การบริการ สถานที่ อาหาร และการแต่งกาย
ตะโก ก็จะนำเสนอให้สมาชิกรับชม รับทราบ อย่างต่อเนื่องครับ อย่าได้หวั่นเกรงว่า จะเก็บไว้คนเดียว เพราะการนำเสนอของตะโก อยู่ในกฎ ระเบียบของเวปบอร์ด และไม่ขัดต่อกฎหมาย ก็พอแล้วครับ

เข้าเรื่องกันนะครับ กับคำว่า  อาหารว่างยามบ่าย
ในสมัยที่ตะโกเป็นเด็กอนุบาล จำได้ว่า ไปโรงเรียน หลังทานข้าวเสร็จ ก็จะโดนบังคับให้นอน
เมื่อตื่นก็จะได้ทาน นม ทานขนม ซึ่งเป็นที่ชื่นชอบมากในสมัยนั้น  จะไม่ชอบก็ตอนนอนนี่แหละ
พอโตหน่อย ก็ไม่ได้นอนหรอกครับ แต่เห็นคนแก่ คนเฒ่า ชอบนอนหลังเที่ยงกัน ครั้นพอบ่าย ก็จะหาอะไรกินแบบเบาๆ ถ้าเป็นอาหารก็จะเป็นพวก ลูกชิ้นนึ่ง หรือ ปิ้ง ขนมจีบ ซาละเปา หรือก๋วยเตี๋ยวหลอด  กระเพราปลา ไปตามเรื่อง
ส่วนในภาคกลางก็จะนิยมทาน พวกเมี่ยงคำ ข้าวมันขนมจีน หรือขนมจีน รวมถีงปลาแนม ยำหนังหมู ซึ่งถือว่าเป็นอาหารว่าง ทานยามบ่าย คล้ายๆกับ ชาหรือกาแฟ ขนมเค๊กต่างยามบ่ายของชาวตะวันตก

เห็นวัตถุดิบแล้ว ใช่ไหมครับ พอจะเดากันออกแล้วสิ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 55 11:50:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com