Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ครัวหัวป่าแบบฉบับหนุ่มเหน่อ ชุด ผัดเผ็ดนก ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ เพื่อนๆชาวก้นครัวที่น่ารักทุกท่าน

กระทู้นี้ ไม่ใช่ครัวกลางดงพงไพรแต่อย่างใดนะครับ ^ ^  แต่ก็พอจะมีกลิ่นอายของป่าดงพงพีเข้ามาบ้าง ตามแบบฉบับของผม

เมนูนี้ก็ไม่ได้ดีเด่อะไรนะครับ คิดว่าเพื่อนๆที่ชอบทานอาหารป่าคงจะทำทานกันได้ นั้นก็คือ "ผัดเผ็ดนก" เจ้านกที่ว่าไม่ใช่สัตว์ป่าอะไรที่ จขกท ไปล่ามานะครับ ล่าเหมือนกันครับ แต่ล่าด้วยเงินในกระเป๋า ^ ^ บวกลบแล้วไม่ถึง 60 บาท

มาดูกันครับว่า เพื่อนจะต้องเตรียมอะไรกันบ้าง

1.นกกระทา  
หาซื้อได้ตามตลาดนัด หรือตลาดสดทั้วไปครับ คู่นี้ จขกท ซื้อมา 40 บาท.

2.พริกแกงป่า
ถ้าเป็นสูตรของผมจะประกอบไปด้วย  ข่าแก่  ตะไคร้  ผิวมะกรูด ขมิ้น  กระเทียม  หอมแดง  พริกแห้ง  กะปิ เกลือ  และที่ขาดไม่ได้ก็คือ ดอกกระเพราแห้ง ตำทุกอย่างให้เข้ากัน

3.พริกไทยสด

4.ใบยี่หร่า

5.พริกขี้นกสด

6.น้ำปลา

.............................

จากคุณ : หนุ่มเหน่อ
เขียนเมื่อ : 24 พ.ค. 55 22:11:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com