Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องการอุ่นข้าวในหม้อหุงข้าวครับ ติดต่อทีมงาน

ปกติอยู่บ้านคนเดียว ซื้ออาหารจากข้างนอกมากินตลอดครับ
เวลาซื้อก็ต้องออกไปซื้อเป็นอาหารตามสั่ง เพราะจะได้มีข้าวสวยมาให้ด้วย
แต่ตอนนี้กำลังอยากจะซื้อของสดมาทำกินเองที่บ้านแล้วครับ ขี้เกียจเดินทางบ่อยๆ

ผมทำงานที่บ้าน อยู่บ้านทั้งวันครับ ไม่ได้ออกไปไหน หุงข้าวตอน 8 โมงเช้า ต้องการกินจนถึง 2 ทุ่ม (ผมทานมื้อสุดท้ายตอน 2 ทุ่ม)

ผมสามารถหุงตอนเช้าแล้วเปิดโหมดอุ่นจนถึงตอน 2 ทุ่มได้เลยมั๊ยครับ มันเอาอยู่มั๊ย ข้าวจะบูดก่อนรึเปล่า หรือว่าข้าวจะไม่อร่อยรึเปล่า

ได้ยินบางคนบอกว่าหุงเสร็จ พอกินเรียบรัอย ถอดปลั๊กซ์ พอจะกินอีกมื้อค่อยอุ่นใหม่ ฟังดูแล้วเหมือนเสี่ยงอุ่นของบูดเลยครับ

บางคนบอกว่ากินเสร็จเอาเข้าตู้เย็น จะกินอีกก็เอาไปเวฟ ... วิธีนี้คงจะดี แต่ถ้าหม้อหุงข้าวสามารถอุ่นได้แบบเอาอยู่ ผมว่าน่าจะอร่อยกว่าข้าวแช่เย็นที่เอาไปเวฟนะครับ เพราะข้าวมันอยู่ในหม้อหุงข้าวตลอด

และการเปิดอุ่นทั้งวันมันเปลืองไฟมากรึเปล่า

ถ้าเป็นเพื่อนๆชาวก้นครัวจะทำกันยังไงครับ กับกรณีแบบที่ผมกล่าวมา หรือมีข้อแนะนำอะไรมั๊ยครับ

ปล. หม้อหุงข้าวผมเพิ่งซื้อมาใหม่สดๆร้อนๆ ของ Toshiba ครับ ไม่ได้เป็นหม้อที่ใช้นานจนหม้อบูดแล้วนะครับ

จากคุณ : Boxer10
เขียนเมื่อ : 27 พ.ค. 55 05:01:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com