Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจาะลึก Patisserie ขนมหวานสไตล์ฝรั่งเศส ตอนที่ 1: เอแคลร์ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

ผมเป็นสมาชิกใหม่ห้องก้นครัวครับ แอบซุ่มอ่านมาได้สักพักแล้ว ส่วนใหญ่ก็คลิกเข้าไปดูกระทู้รีวิว กับขนมต่างๆ เห็นว่าช่วงนี้มีกระแสมาการง เพื่อนๆหลายคนก็ทำได้หน้าตาสวยเหมือนที่ร้านทำขาย แถมร้านที่เมืองไทยก็เริ่มมีขายเยอะขึ้น หากินได้ง่ายขึ้น และร้านขนมสไตล์ฝรั่งเศสในกรุงเทพฯก็ค่อยๆเปิดใหม่ขึ้นมาเรื่อยๆ เลยคิดว่าหลายๆคนในนี้คงเป็นแฟนขนมหวานแบบฝรั่งเศส หรือที่เรียกกันว่า patisserie (ปาติสเซอรี) เหมือนกับผม

ผมใช้ชีวิตไปๆกลับๆ ระหว่างกรุงเทพ กับปารีสมาได้หลายปีแล้วครับ ซึ่งตอนแรกก็ไม่ได้สนใจขนมอะไรที่ปารีสเท่าไร แต่พอได้ลองครั้งแรกกับร้านแถวบ้านก็ติดใจ แล้วหลังจากนั้นก็ได้รู้จักร้านใหม่ๆดังๆเยอะขึ้น ก็ตระเวณกินขนมร้านดังๆไปทั่วเมือง นอกจากจะกินแล้ว ยังได้เพื่อนเจ้าถิ่นคอยแนะนำร้านใหม่ๆ คอยสอนและให้ข้อมูล ได้เรียนรู้วงการขนมของปารีส ผมว่ามันเจ๋งดีครับ มีขนมใหม่ๆและอร่อยออกมาให้กินไม่ซ้ำแต่ละวัน  ทั้งหมดนี้ต้องขอบคุณคุณลุง Gaston Lenotre ที่เป็นคนนำขนมฝรั่งเศสมาทำการตลาดสร้างสีสันอย่างจริงจังในปารีสตั้งแต่ 30 ปีที่แล้ว จนตอนนี้ร้าน LeNotre ที่ฝรั่งเศสไม่ฮิต ไม่ดังไปซะแล้ว (อารมณ์ประมาณ S&P บ้านเราน่ะครับ) และวงการขนมของปารีสเริ่มมาเฟืองฟูสุดๆในยุคปี 2000 นี่เอง (ตอนต่อไปจะเล่าให้ฟังว่าทำไม) และขนมหลายๆอย่างก็มีประวัติมากมาย ทั้งๆที่หลายๆอย่างบ้านเราก็รู้จักกันดีอยู่แล้ว เลยคิดว่าน่าจะมีเพื่อนๆในที่นี้ที่สนใจขนมพวกนี้เหมือนกับผมบ้าง :)

จากคุณ : Le Vivier
เขียนเมื่อ : 28 พ.ค. 55 21:40:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com