Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำเมนู(ชวน)หิว... ข้าวอบหนำเลี๊ยบ สูตรอร่อย ติดต่อทีมงาน

ส่วนผสม
          หมูบด
          หนำเลี๊ยบ
          พริกสด
          หอมหัวแดง
          กระเทียม
          มะนาว
          ต้นหอม
          เม็ดมะม่วงหิมพานต์
          ข้าวสวย

วิธีการทำ

1. หั่นส่วนผสมทุกอย่างเตรียมไว้

2. ตั้งกระทะ ใส่น้ำมัน พอน้ำมันเริ่มร้อนก็ใส่กระเทียมลงไปค่ะ

3. พอกระเทียมเริ่มเหลือง หอม ก็ตามด้วยหมูสับ

4. ตามด้วยหนำเลี๊ยบ ที่หั่นไว้แล้วค่ะ

5. แล้วก็ผัดหนำเลี๊ยบกะหมูเข้ากัน บี้หมูบดไม่ให้จับกันเป็นก้อน เพื่อที่หนำเลี๊ยบจะได้คลุกเคล้ากับหมูได้ทั่วถึง (ขั้นตอนนี้เราอาจจะขยำหมูบดกับหนำเลี๊ยบให้เข้ากันก่อนเอาลงผัดก็ได้นะคะ)

6. ผัดต่อไปสักครู่ให้หมูสุก

7. ใส่ข้าวสวยลงไปแล้วผัดให้เข้ากัน

8. ปรุงรสด้วย ซีอิ้วขาว ซอสปรุงรส น้ำตาล เนื่องจากหนำเลี๊ยบจะมีความเค็มในตัวอยู่แล้ว ไม่ต้องใส่เครื่องปรุงรสเยอะนะคะ

9. เมื่อได้รสที่ถูกปากแล้ว ก็ตักใส่ภาชนะที่เข้าไมโครเวฟได้

10. แล้วนำเข้าไมโครเวฟ 5-10 นาที

11. เมื่อถึงเวลาเอาออกจากไมโครเวฟ เปิดฝาออกมา... รับรองหอมฟุ้งจน (ทนดู) เฉย ๆ ไม่ได้ แน่ค่ะ

12. จัดใส่จานพร้อมเครื่องเคียง ก็พร้อมเสิร์ฟค่ะ

เป็นยังไงกันบ้างคะ ง่ายมากเลยใช่ไหมเอ่ย เห็นเมนูเด็ดน่าทานแบบนี้แล้ว ก็นำไปลองทำกันดูด้วยนะจ๊ะ น่าอร่อยมาก ๆ เลย

ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก คุณ มณีรินค่ะ

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 55 16:05:12

จากคุณ : Svenfast
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 55 09:26:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com