Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**ขอความช่วยเหลือหน่อยค่า ทำเค้กชาเย็นแล้วเค้กยุบค่ะ** ติดต่อทีมงาน

ลองสูตรของแม่สลลิ่มค่ะ มีคำถามอยากรบกวนผู้รู้หน่อยค่ะ

1. สงสัยเรื่องปริมาตรของเค้กค่ะ ว่าสามารถฟูจนslide layer ได้สองชั้นเลยเหรอคะ (เข้าใจว่าสูตรของแม่สลิ่ม สำหรับขนาด2ปอนด์ใช่ไหมคะ)
2.ครั้งแรกที่ลองทำตีไข่ขาวไม่ได้ที่ รีบไปมันเลยไม่ฟู แต่พอมาลองทำครั้งที่สองก็ดูดีทุกอย่าง ตอนผสมไข่ขาวก็ตะล่อมอย่างเบามือแล้ว อบในเตาก็ดูฟูดี แต่พอเอาออกมาจากเตาสัก 5นาทีเท่านั้น ยุบค่ะยุบ แถมก้นเค้กแน่นเป็นไต รสชาติน่ะผ่านค่ะแต่ปริมาตรไม่ได้เลย ไม่รู้ทำอะไรผิดไปค่ะ

จริงๆครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรกที่ทำชิฟฟ่อนเค้ก เคยทำช็อคหน้านิ่มก็ออกมาสวยและฟูดี แต่ปกติที่ทำจะอบสองครั้งแล้วค่อยเอามาประกบน่ะค่ะ  ยอมรับตอนนี้ท้อมาก ไม่กล้าแตะชิฟฟอนเลยค่ะ

จากคุณ : myearn
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 55 09:33:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com