Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

๐๐๐๐๐๐๐๐ Weekend Night ไก่อบมันฝรั่ง พาสต้าสลัดเบคอนกรอบ และ ครัวซองค์พุดดิ้ง (จากเตาติ๊ง) ๐๐๐๐๐๐๐๐ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะเพื่อนๆก้นครัว
ตอนนี้ยังอยู่ในโหมดติดใจเจ้าเตาติ๊งแสนน่ารัก
ช่างสารพัดประโยชน์ซะจริงค่ะ
จนอยากมีเตาอบจริงๆแล้วสิคะเนี่ย อิอิ

เมนูนี้ เกิดจากน้องชายค่ะ พูดนานแล้วว่าให้ลองอบไก่ดูสิ
อร่อยมากๆนะเฟ้ย หนังไก่กรอบ เนื้อฉ่ำๆ
เราก็อยากทำอยู่หรอกค่ะ แต่ไม่มีเตาอบน่ะซี่
แต่พอรื้อเจอเตาติ้ง ก็ไม่รอช้าค่ะ :)

ตั้งชื่อว่า Weekend Night เพราะคิดเอาเองว่ามันเหมาะมากๆ
ที่จะเป็นมื้อเย็นวันหยุดค่ะ กินกันพร้อมหน้าพร้อมตาในครอบครัว

และต้องขอขอบคุณ คุณอุ้ม Vanillaorchid
เราชอบไปบล็อกคุณอุ้มค่ะ เลยเจอไก่อบที่คุณอุ้มทำล่าสุด
แต่ว่าไม่มีของครบ แต่ก็อยากทำ เลยออกมาหน้าตาแบบนี้ ฮ่าๆ

และขอบคุณคุณเกด Artisan Sweets
เราดัดแปลงสูตรครัวซองค์พุดดิ้งจากคุณเกดค่ะ
อร่อยมากๆเลย เป็นขนมอบเมนูแรกเลยนะคะเนี่ย ดีใจมากๆ

พาสต้าสลัดสูตรนี้ เคยกินคล้ายๆกันที่ Little Home ค่ะ
ลองแกะสูตรเอง น่าจะเป็นประมาณนี้แหละค่ะ

เพิ่มเติม...
ถึงจะดูเยอะ หลายจาน แต่เอาเข้าจริงกลับทำไม่นาน
เรามาจัดเรียงการทำใหม่ ให้มันประหยัดเวลาขึ้นค่ะ
จำได้ว่าเคยอ่านเจอที่คุณปุ๊ก Dailydilicious
เคยบอกไว้ในบล็อกคุณปุ๊กว่าชอบทำอาหารอบ
พอเราลองทำก็เข้าใจเลยค่ะว่าทำไม

เพราะเวลาทำอาหารอบ เราจะมีเวลาไปจัดการอย่างอื่นค่ะ
เตรียมเมนูอื่น ล้างอุปกรณ์ หรือนั่งพักก็ได้
ติดใจจนอยากถอยเตาอบมากๆเลย
แต่ต้องปฏิบัติภารกิจให้ครบก่อนค่ะ :)

ว่าแล้วไปดูภาพขั้นตอนการทำเลยค่ะ

ป.ล. ภาพอาจจะเยอะนะคะ เพราะว่าเห่อมากๆ
ไม่คิดว่าทำออกมาจะอร่อย เพราะไม่ครบสูตรของคุณอุ้มเลย

จากคุณ : keethaya
เขียนเมื่อ : 6 มิ.ย. 55 22:03:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com