Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ครีมชีสทำเอง มันเปรี้ยวมาก. .แบบนี้ปกติมั้ยคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ
เราเสริชเจอสูตรครีมชีสจากในนี้ และดูขั้นตอนการทำจากคุณ wee_nong ค่ะ (ขอบคุณนะคะ ^^)

เราทำไปสองรอบแล้ว เปรี้ยวมากทั้งสองครั้ง แต่ก็กินได้ ท้องไม่เสียนะคะ
วิธีที่เราทำมีดังนีเค่ะ
1.รอบแรกใช้นมเมจิสีน้ำเงินแบบกล่อง 946 มล. +โยเกิร์ตรสธรรมชาติดัชมิลล์ 1 ถ้วย (140กรัม) . .
2. ใส่น้ำตาล 1/2 ชช.+เกลือ 1/4 ช.ช.
3. ต้มนมพอควันขึ้นหน่อยๆ ก็ปิดไฟค่ะ คนๆ ให้คลายร้อนซักแป๊บ ก็ใส่โยเกิร์ตลงไปคนให้เข้ากัน
4. wrap ทั้งหม้อสแตนเลส แล้วไปใส่ถังโฟม 12 ชม. . . .เปิดดูก็แข็งตัวขึ้น ตักได้เป็นรอยตัก แต่ด้านในค่อนข้างเหลวค่ะ. ..ชิมดูรสชาติค่อนข้างเปรี้ยว
5. ใส่ผ้าขาวบางกรองน้ำ แช่ในตู้เย้น 1 คืน.  . .ได้ครีมชีส  400 กรัม แห้งดีค่ะ แต่เปรี้ยว

รอบสอง
1. นมโฟร์โมสสีส้ม 850 มล. + นมโชคชัยรสหวาน 200 มล.
2. เกลือ 1/2 ชช. + น้ำตาล 1/2 ชช.
3. ต้มและกรอง วิธีเดิม . . . คราวนี้เนื้อจับตัวมากกว่าเดิม แต่ก็เปรี้ยวกว่าเดิมด้วยค่ะ

จึงอยากสอบถามว่า. .มันเปรี้ยวมากนี่ปกติมั้ยคะ. .แล้วแก้ไขอย่างไร

จากคุณ : Pattsaya
เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 55 02:01:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com