Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Chubby Lawyer's Kitchen - ครัวทนายอ้วน - บังอาจทำของยากกกก ... เป็นไงล่ะ... เหนื่อยดีมั๊ย... สมน้ำหน้า.. - ขนมจีนน้ำพริก ติดต่อทีมงาน

เมนูนี้รีรอๆอยู่นานแล้วครับ อยากจะทำแต่ว่าเครื่องมันเยอะ เตรียมการนานมากๆๆๆๆๆ แต่ว่าเป็นเมนูในดวงใจอันดับที่ 1 เลยครับ

ไอ้ครั้นจะไปซื้อกินก็หาไอ้ที่อร่อยๆ ครบเครื่องยากมากๆๆๆๆ โดยเฉพาะ "เหมือด" หรือผักผัดน้ำมันที่ทานเป็นเครื่องเคียง ทำไมขายแพงจริงๆ สั่งมาชุดนึงให้มานิดเดียวเอง แล้วผมเป็นคนที่กินเหมือดเปลืองมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จะไปสั่งเค้ากินก็เห็นจะไม่เข้าทาง ขนมจีนน้ำพริกที่เค้าขายๆกันก็ใสเหลือเกิน จากรสชาติแล้วคงจะใส่กุ้งไม่เท่าไหร่ คงมีแต่ถั่วลิลงคั่วป่น รสชาติก็ออกจะกระเดียดไปทางหวานๆ

สูตรที่ทำนี้ได้มาจาก 2 ที่ครับคือหนังสือสอนทำกับข้าวของสำนักพิมพ์แม่บ้านตั้งแต่สมัยคุณพลศรี คชาชีวะเป็นบรรณาธิการ กับคุณป้าสะใภ้ของผมเองครับ

คุณป้าสะใภ้นี่เป็นคนมรามีฝีมือในการทำอาหาร คาว หวาน เป็นอย่างมาก ถ้ามีงานบุญแถวบ้านจะต้องมีคุณป้าเป็นโต้โผในการปรุงอาหารถวายพระเสมอ แถมยังใจดีไม่เคยหวงสูตรด้วยครับ

แต่สูตรนี้ผมไม่ได้รับมาตรงๆจากคุณป้านะครับ รับผ่านพี่สาวมาอีกทีเอา 2 สูตรนี้มายำรวมกันครับ อิอิอิ

ขนมจีนน้ำพริก

จากคุณ : ทนายอ้วน
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 55 09:39:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com