Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตะโก้ ติดต่อทีมงาน

หวัดดีวันพฤหัสบดีค่ะทุกคน วันนี้มาชวนทำขนมตะโก้ค่ะ  มีออเดอร์มาสองร้อยชิ้น  รีวิวอาจไม่ค่อยละเอียด รูปภาพตกหล่นไปบ้างต้องขออภัยนะคะ เพราะตอนที่ทำไฟดับค่ะ  อีกอย่างตะโก้เป็นขนมที่ต้องทำเร็วๆ  มัวช้าไม่ได้  บางขั้นตอนเลยไม่ได้ถ่ายภาพมานะคะ

มาดูส่วนผสมค่ะ   (ตัวขนม)
แป้งถั่วเขียว                                                                   40g          
น้ำเปล่า                                                                         380g
น้ำตาลทราย                                                                   120g
สมหวัง,ข้าวโพด,เผือก    ต้มให้สุก                                      ตามชอบ
ครั้งนี้น้ำใช้ข้าวโพดค่ะ

หน้ากะทิ      
หัวกะทิ                                           360g
เกลือ                                              1/2ชช
แป้งข้าวจ้าว                                    25g

สูตรนี้ทำได้ประมาณ  35-40ชิ้นค่ะ

จากคุณ : jena_naam
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 55 13:25:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com