Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อาหารชาวดอย "คั่วเห็ดเผาะ" (เห็ดถอบ) ติดต่อทีมงาน

เพิ่งจะทดลองตั้งกระทู้เป็นครั้งแรก ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ ^^

โดยส่วนตัวชอบทานเห็ดมากค่ะ และที่เชียงใหม่ก็มีเห็ดให้หาทานได้หลายชนิด
(แต่การเลือกนำเห็ดมารับประทานต้องระวังด้วยนะคะ เดี๋ยวจะเป็นเห็ดพิษตามข่าวต่างๆที่เคยมีมา )
วันนี้เลยอยากจะแนะนำ วิธีทำ คั่วเห็ดเผาะ มาฝากค่ะ

"เห็ดเผาะ" เป็นเห็ดหน้าตาประหลาดๆแต่รสชาติอร่อยค่ะ
ใครได้ลองมักจะติดใจทั้งนั้น ^^
ซึ่งทางภาคเหนือจะเรียกว่า "เห็ดถอบ"

เห็ดเผาะมักจะมีให้ซื้อหามารับประทานได้ในหน้าฝนค่ะ
ส่วนเรื่องราคาก็สูงกว่าเห็ดชนิดอื่นๆอยู่บ้าง เนื่องจากหายากค่ะ

เจ้าเห็ดชนิดนี้สามารถนำไปประกอบอาหารได้หลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็น
ต้มเค็ม แกงใส่หน่อไม้-หน่อไม้ดอง ผัดใส่หมู บลา บา บลา...
แล้วแต่สูตรและความชอบของแต่ละบ้านค่ะ

มาเริ่มกันเลยดีกว่า...... ^^

จากคุณ : loverymu
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 55 18:33:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com