Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Butter Cookie หอมกรุ่นกลิ่นเนยมาเสริฟ์แล้วค่ะ^^ ติดต่อทีมงาน

คึกๆๆ คึกสุดๆ วันนี้อยากลองทำคุ๊กกี้ดูที่เลือกคุ๊กกี้เนยก็เพราะว่า
ที่บ้านไม่มีของอย่างอื่นเลยคือ...งบหมด แฮ่ๆ
แล้วก็อยากลองด้วยค่ะเพราะยังไม่เคยทำเลย เจ้าคุ๊กกี้ที่ต้องใช้หัวบีบๆเนี่ย
ที่เรียนมามีแต่ตักหยอดยังไม่เคยเรียนคุ๊กกี้แบบอื่นๆเลย
สูตรคุ๊กกี้เนยแสนอร่อยนี้เป็นของคุณหลีนะคะไม่ได้โพสลิ๊งค์ไว้
เพราะว่าเราหาลิ๊งค์บล๊อกของคุณหลีไม่เจอต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
ไม่มีรูปขั้นตอนการทำนะคะทำคนเดียวเลอะเทอะไปหมดเลย

มาเริ่มที่สูตรกันเลยจ้า

ส่วนผสม
แป้งเค้ก(บัวแดง) 250 กรัม
ผงฟู 3/4 ช้อนชา
เบกกิ้งโซดา 1/2 ช้อนชา
เนยสด 125 กรัม (ตามสูตรจริงต้องเป็นเนยสด 50 และมาการีน75 กรัมนะคะแต่ที่บ้านเราไม่มีเลยจัดเป็นเนยสดอย่างเดียว 125 กรัมจ้า)
น้ำตาลไอซิ่ง 125 กรัม
ไข่ไก่ 1 ฟอง
กลิ่นเนยนม 1 ช้อนชา (ตามสูตรจะเป็นกลิ่นวนิลา 1.5 ช้อนชาหรือจะใส่เนยนม 1 ช้อนชาก็ได้ค่ะ)

วิธีทำ
1. เริ่มจากให้ร่อนแป้ง ผงฟู เบกกิ้งโซดาแล้วพักไว้
2 .จากนั้นนำเนยสดที่ตัดให้เล็กๆออกจากตู้เย็นมาตีให้แยกตัวเล็กน้อยใส่ไอซิ่งตีให้ขึ้นฟูขั้นตอนนี้ตีด้วยความเร็วปานกลางค่ะ
3.ตอกไข่ใส่ชาม ใส่กลิ่นเนยนมจากนั้นค่อยๆเทใส่เนยที่ขึ้นฟูดีแล้ว วอร์มเตาใช้ไฟบน-ล่าง อุณหภูมิ 180 องศาเซลเซียส
4.เปลี่ยนเป็นความเร็วต่ำเติมแป้งทั้งหมด ตีให้พอเข้ากัน แล้วหยุดทันที
5.นำเข้าเตาอบตั้งเวลาประมาณ 12-15 นาที หรืออบจนกระทั่งสุกได้สีตามที่ต้องการค่ะ

ครั้ง นี้ตื่นเต้นมาก ตื่นเต้นตั้งแต่ตีเนยจะขึ้นฟูดีมั้ย ใส่แป้งจะตีนานไปมั้ยกลัวเหนียวกลัวร่วน สารพัดจะกลัว พอเริ่มอบก็กลัวจะไหม้ ถาดแรกที่ออกมาเลยกลายเป็นซอฟคุ๊กกี้ไปเลย ข้างนอกกรอบข้างในนุ่มๆ แต่ถาดหลังๆเริ่มโอเคขึ้นแต่ก็ยังต้องฝึกกันต่อไป

เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ><

แก้ไขเมื่อ 15 มิ.ย. 55 18:02:59

แก้ไขเมื่อ 15 มิ.ย. 55 18:02:38

จากคุณ : piggy-wiggy
เขียนเมื่อ : 15 มิ.ย. 55 17:16:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com