Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องการตี cream cheese ติดต่อทีมงาน

คืออยากถามเรื่องการตี cream cheese เพื่อนำไปทำ frosting ต่าง ๆ
อันดันแรก 1 ไม่ทราบว่า cream cheese ตีนาน ๆ ได้ไหม มันจะแยกตัวเหมือนเวลาตี whipping cream ไหมครับถ้าตีนานไป ในสูตรบอกให้ตี cream cheese กับเนยจีด + sour cream นิดหน่อย จนมัน puffy ไม่รู้ว่าที่ตีมัน puffy ไหม แต่มันก็ดูเนียนและเข้ากันดี ไม่กล้าตีนานด้วยอะครับกลัวเหลวละลายอากาศก็ร้อน  
ทีนี้ ปัญหาข้อ 2 คือเวลาผมทำพวก frosting ที่มีส่วนผสมเป็น white chocolate ทีไร ผลลัพท์ที่ได้มันออกมาเป็นสีเหลือง ๆ ทุกที เวลา ใส่ white chocลงไป ทั้ง ๆ ที่ในรูป และ ใน web site ต่าง ๆ คนอื่น ๆ ทำออกมาได้เป็นสีขาว ๆ ทั้งนั้น ตอนนี้สงสัยว่าเป็นเพราะ chocolate ที่ใช้หรือปล่าว ผมใช้ของ lindt เพราะหาง่ายดี ใน super และในสูตรบอกขอให้ใช้ white choc ที่เป็น coco butter เลยไม่ใช้ ของ tulip
ถ้าไม่ใช่เพราะตัว white choc ก็อาจเป็นเพราะขั้นตอนการตี cream cheese จากข้อ 1 หรือปล่าว ที่เราตียังไม่ฟูแล้วก็นำไปผสมกัน ช็อกโกแล็ตขาว ( คืองงว่าจะตี cream cheese ให้ฟูได้ยังไง อากาศจะเข้าไปได้ยังไง ตีไปก็ได้เป็นเนื้อครีมหนัก ๆ เนียน ๆ อย่างมาก ก็แค่่ข้นน้อยลงเท่านั้น?!?! ช่วยด้วย)
3อยากถามถึงสถานที่เรียนแต่งหน้าเค้ก เอาแบบที่สอนสไตล์สวย ๆ เก๋ ๆ ไม่เอาแบบบีบดอกกุหลาบทำตะกร้าแบบโบราณนะครับ ไม่ชอบ อยากทราบที่สอนสไตล์นี้ทั้งในเมืองไทยและ หรือ ต่างประเทศก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : Empty Like The Tuileries
เขียนเมื่อ : 19 มิ.ย. 55 13:06:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com