Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลองมารู้จักลาบเหนืออีกแบบ อร่อยไม่แพ้ใคร "ลาบไก่โอชาครับ" ติดต่อทีมงาน

มาอีกแล้ว  ฝนราชการตกตั้งแต่ 6 โมงกว่า จนถึงบัดนี้ 8.17  ยังไม่หยุดเลย

ผมเคยมีชีวิตช่วงหนึ่ง  ที่นึกแล้วยังประทับใจไม่ลืมเลือน  คือช่วงทำงานใหม่ ๆ
อายุเพิ่งเริ่ม 20 ยิ่งไปทำงานไกลบ้าน มันเหมือนกับการได้รับการปลดปล่อย
สิ่งที่พันธนาการตัวเรามานาน   ยังไม่นึกว่าตัวเองเป็นผู้ใหญ่ เป็นเด็กแต่มีรายได้

ถ้าให้เล่าทั้งหมดคงยาว   ผมเป็นคนสนใจทำกับข้าวมาตั้งแต่เด็ก  แต่ไม่มีโอกาสแสดงฝีมือ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องของการทำลาบ  วิถีชีวิตชนบท  เรื่องการทำลาบมันเป็นของคู่กันมาก
ไม่ว่างานบุญ  งานปอย  งานสังสรรค์รื่นเริง  เนื้อที่ใช้ลาบเป็นหลักคือ  หมู  เนื้อวัว เนื้อควาย

บางครั้งจะมีลาบพิเศษขึ้นมา ถือว่าเป็นวาระวิสามัญ มันเป็นเรื่องของลูกผู้ชาย (คิดกันเอง)
มันจะเป็นการรวมกลุ่มกับพรรคพวกสนิทชิดเชื้อ  มาทำเมนูพิเศษ  เช่นอาจมีไก่ชนที่ไปชนแพ้มา
(ผมเล่าให้ฟัง ณ จิตสำนึกสมัยโน้นนะครับ)  ใครอาจจะได้นกเขา  นกเปล้า  ปลาเพี้ย (ปลากา)
แน่นอน   งานนี้ต้องมีลูกพี่หรือรุ่นพี่ที่มีประสบการณ์หรือฝีมือเหนือคนอื่น  ผมนั้นมือไม่ถึง  แต่โดยส่วนตัว  ผมจะเป็นคนช่างสังเกต  ลักจำ  จึงทำให้พอมีความรู้เรื่องวิธีการทำลาบเหล่านี้
อยู่บ้าง   ลาบพิเศษจะไม่นิยมทำกินในครัวเรือนนะครับ  มันจุกจิก  มันช้า  ต้องมีหลายแผนก
ช่วยกัน  จะมีก็ต่อเมื่อวาระพิเศษเท่านั้น

พอผมได้ทำงาน ก็ได้ไปอยู่ในวิถีชีวิตชนบทอีก  ถูกสเป็คมาก ๆ มีน้อง ๆ วันรุ่นผู้ชายในหมู่บ้านมาคลุกคลีด้วย  ผมเลยถือโอกาสสถาปนาตัวเองเป็นลูกพี่  เป็นเชฟใหญ่  เป็นหัวหน้าลูกผู้ชาย
ทำเมนูลาบที่ตัวเองเคยเห็นแต่ไม่มีโอกาสทำ  มาทำตอนนี้ซึ่งมีน้อง ๆ เป็นฝ่ายจัดหาวัตถุดิบ
ส่วนผมเป็นหัวหน้า  เป็นสล่ากับนายทุน สุราขาว  สุราเถื่อน ก็ว่ากันไปตามถนัด  สนุกสนาน
เฮฮา กัน ตามวัย  แต่ยังรักกันดีมาจนถึงปัจจุบัน  ถึงแม้ไม่ค่อยได้รวมกลุ่มกัน  ด้วยภาะหน้าที

เล่าเสียยืดยาว  สงสัยต้องประเมินตัวเองแล้ว  มีพฤติกรรมเริ่มจะชอบเล่าความหลังแล้วนะ

ทุกเช้าจะมีนกเขาคู่หนึ่งมาขอกินข้าว เป็นประจำ  ผมต้องหาข้าวเปลือกไว้โปรยให้เขากินครับ

จากคุณ : สล่าปู่
เขียนเมื่อ : 20 มิ.ย. 55 08:52:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com