Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@ เมนูในความทรงจำ....แห่งลุ่มน้ำเจ้าพระยา "ห่อหมกหมูใส่หน่อไม้" @ ติดต่อทีมงาน

สืบเนี่องมาจากวันก่อนเห็นคุณ 2 เร แกทำห่อหมกนึกอยากกินขึ้นมาบ้างค่ะ ที่ทำเป็นห่อหมกหมูก็เพราะว่าวันนี้พ่อบ้านซื้อหมูมาเยอะกะว่าจะทำลูกชิ้น(อีกแล้ว) เลยขอแบ่งเนื้อหมูมาทำห่อหมกซะเลย

มีหน่อไม้รวกอยู่เล็กน้อยก็เลยนำมาผสมกัน  ความจริงป้าเน็ทอยากกินห่อหมกหน่อไม้แบบอิสานค่ะ เคยไปกินเมื่อตอนทำงานอยู่ขอนแก่นยังติดใจไม่หาย แต่ทำไม่เป็น  วันนี้เลยเอาหน่อไม้มาทำห่อหมกแบบภาคกลางดูค่ะ  

เรื่องห่อหมกนี้ทำเป็นมาตั้งแต่หัวเท่ากำปั้นค่ะ เพราะป้าข้างบ้านแกทำห่อหมกขาย ป้าเน็ทเป็นเด็กก็จะไปรับจ้างแกคนห่อหมกครั้งละ 50 สตางค์ ห่อหมกอร่อยจะต้องมีกร้าม(น้ำ)ที่ไม่เละ ไม่แข็งเกินไปค่ะ และที่สำคัญต้องคนให้เนื้อปลาฟู นุ่ม  หูยย..เคล็ดลับแกเยอะ จำไม่หมดค่ะ มาดูห่อหมกแบบของป้าเน็ทกันดีกว่า

ในรูปเปิดนี้จะเป็นห่อหมกที่สุกแล้วนะคะ สุกแบบเข้าอบค่ะ วันนี้ทำทั้งแบบอบ และนึ่งค่ะ มากินด้วยกันเร้วววว!!!

จากคุณ : phanet
เขียนเมื่อ : 23 มิ.ย. 55 12:46:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com